PDA

View Full Version : Trúm lươn + Mồi nhử = ?

hungcaloc
10-01-2011, 12:28 PM
Thân chào các bác , tình hình là em mới được hứa tặng một số trúm lươn nhưng em chưa biết gì về cách đặt , nơi lươn trú ẩn , mồi nhử , ( đi cắm câu thì dính em này mồi trùn mủ ) các bác nào biết vui lòng tư vấn dùm em quan trọng nhất là môi nhử , bác nào có số điện thoại bác nguyenvusaigon cho em xin với . chân thành cảm ơn các bác

Thôi Kệ
10-01-2011, 12:30 PM
Chào hungcaloc

Số đt bác Vũ: 0907310546

Thân mến

Hạ_Bạc
10-01-2011, 12:42 PM
Trúm thường đặt nơi có nước lấp xấp tới đầu gối, có cỏ lác cũng OK. Mồi mỗi ống một con cua đồng đập dập, hoặc cá nhỏ (thòi lòi) trộn cám nướng sơ rồi kẹp vô nan hom. Nhớ cho đuôi ống nổi lên cho lươn không bị ngộp. Lúc dở trúm nên dùng cạy sắt móc trúm lên, sợ rắn vô ống.

phuong_nong_dan
10-01-2011, 01:32 PM
nhắc lại trúm lươn mình nhớ lúc nhỏ khi ruộng ở nhà còn, nói ra sợ mấy bác không tin, mình và chú mình đặt mua tre lồ ồ ở Tây ninh mang về sau đó lấy xà beng thục cho nó thông các mắt và làm hom để đặt lươn, ngày đó chỉ có 6 cái ........................buổi sáng đi giở trúm mà đem về phải lấy dao chẻ cái trúm ra mới lấy lươn ra ngoài được, có ống nó chui vô kín hết ló cả đuôi ra bên ngoài

lúc trước mình đặt rất đơn giản, có hai cách:
1- bắt con cá thòi lồi đập chết để từ sáng đến chiều, mỗi ống bỏ vào đó chừng 2-3 con
2- Dùng cá rô phi, bắt con cá rô phi chừng 3 ngón tay, sau đó cắt nó ra làm đôi ( để nguyên ruột ) cũng phơi từ sáng đến chiều cho ươn lên rồi bỏ vào trúm mà đặt

thanhphong85
10-01-2011, 02:38 PM
Về mồi câu bạn có thể sử dụng: trùn, cua, còng cá thòi lòi, tất cả bạn dâm nhuyển rồi bạn trộn 1 tí dầu ăn tác dụng của dầu sẽ kéo chất tanh của mồi đi rất xa. vế cách đặt trúm bạn nên đặt sát bờ cách bờ 4 tấc là được vì lươn đi sát bờ. Nếu ban đặt ở nơi có nước chảy thì nên đặt ở đầu ao, mương vì khi nước chảy vào ao mương sẽ dẫn mồi của ban đi rất xa lươn sẽ nghe mùi mà đi theo, nếu ko có nước chảy thì bạn xem hướng gió mà đặt nhé, nhớ ở cuối mỗi ống trúm sẽ có vài lỗ để khi lươn vào thuở, khi đặt bạn làm sao để mấy cái lỗ đó nằm trên mật nước là ok, tìm 1 cây nhỏ cắm làm trụ rồi dùng dây buột vào là xong.chuac1 ban thành công

phamvanloi
11-01-2011, 10:51 AM
Thân chào các bác , tình hình là em mới được hứa tặng một số trúm lươn nhưng em chưa biết gì về cách đặt , nơi lươn trú ẩn , mồi nhử , ( đi cắm câu thì dính em này mồi trùn mủ ) các bác nào biết vui lòng tư vấn dùm em quan trọng nhất là môi nhử , bác nào có số điện thoại bác nguyenvusaigon cho em xin với . chân thành cảm ơn các bác
Chào hungcaloc!
bạn chọn vị trí và cách đặt theo như bác Hạ Bạc chỉ dẩn,còn về mồi thì bạn bắt rắn trung cắt khúc ra cho vào trúm mà đặt,chúc bạn đặt được nhiều:3:

hungcaloc
12-01-2011, 02:05 PM
xin cảm on các bác đả giúp em nhiều thông tin bổ ích . sẻ sớm có kết quả để báo cáo các bác .

nguyenthao
12-01-2011, 03:43 PM
Mình chưa đi đặt ống lươn trong Nam bao giờ nhưng hồi còn ở ngoài Bắc thì thỉnh thoảng cũng đã từng chơi món này. Ngoài kia, mồi nhử lươn không gì bằng trùn (giun đất). Dạo ấy đào một lúc là có cả vốc giun, lấy ván kê băm nhỏ ra cho vào nhúm vải màn (mùng) buộc sơ lại cho vào ống trúm là xong. Con lươn rất phàm ăn, ngửi thấy mùi là chịu không nổi, tìm mọi cách chui vào ống… Bạn thử xem và so sánh rồi chọn loại mồi ưng ý. Chúc thành công.