PDA

View Full Version : Cần giúp làm trúm bắt lươn

nguyenvusaigon
02-10-2009, 09:42 AM
Chào anh em HQBC
Mình đang sưu tầm kỷ thuật bẩy lươn , nói đúng hơn là làm cái óng trúm . Giờ không biết đặc làm cái hom , có hình giống cái phễu đang bằng tre ,dùng để gài vào óng trúm pvc . Mong các bạn gần xa giúp đỡ , kỷ thuật làm hom hay đặc mua ở đâu . Thân chào
nguyenvusaigon

nghiadamdoi
02-10-2009, 10:24 AM
anh muong bat luong o dau

nghiadamdoi
02-10-2009, 10:26 AM
de lam bang ong nhua binh minh cung duoc neu khong co ong tre

nguyenthao
02-10-2009, 10:32 AM
Vũ ơi,
Có cách này: Em hay đi câu xa, ghé các chợ quê, tìm mua lờ, đó bắt tôm, cá, mua lấy 1 cái mang về lên nhà Sonvo2k làm mẫu, đặt làm 10 cái hom. Mang cả ống PVC lên đo cho vừa. Rủ Sơn cùng đi đặt trúm luôn.

nguyenvusaigon
02-10-2009, 10:35 AM
ống trúm làm bẳng nhựa , cái khó không làm được cái hom. nếu có ai cho mượn cái hom làm mẫu thì có thể làm được, nơi đặc trúm nhiều chổ , ao đầm nước ngọt, đồng xoài, đồng nai, long an ... hhi

vn0988416241
02-10-2009, 11:54 AM
Chào các anh.
Phần này tôi không rành lắm, nhưng ngheo nói là tôi có thể hiểu đôi chút về gửi cac anh tham khảo thêm.
Trước tiên anh dùng tre chẻ nhỏ, đường kính cở bằng cây tăm tre hoặc nhỏ hơn để có đệ dẻo nhất định, chiều dài từ 15 đến 25 cm tùy theo độ dài của ống trúm.
Tùy thuộc vào đường kính của ống trúm anh có thể tính toán được số lượng nhựng cây tre nhỏ cần thiết để đan.
Cách đan: ngang 1 cm 1 cây tre, dài từ 3 đến 5 cm 1 cây tre như hình vẽ, anh có thể dan hoặc xếp lên nhau và dùng dây câu loai 0,2mm để cột theo chiều dọc của thanh tre.
Sao khi dan xong, anh cuộn tròn tấm lưới lại theo hình quặng, phần đáy quặng rất quan trọng, vì đây sẽ là nơi lươn vào mà không ra được.
Phần cửa hom, anh có thể tìm hiểu thêm một số nơi bán dụng cụ câu các khu vực Thanh Đa, hoặc ở Củ Chi, Bình Chánh, nói chung là vùng ven thành phố đầu có.
Cách đặt ống trúm: đặt theo góc nghiêng khoảng 30 đến 45 độ so với phương ngang, một đầu hướng lên khỏi mặt nước, đầu có hom sẽ chìm bên dưới đáy nước hoặc cắm nhẹ dưới bùn.
Mồi thường sử dụng là các loại phế phẩm của cá hoặc cua đồng đập dập (không phải giã nhuyễn).

Chúc anh thành công và bẫy được nhiều lươn.:30:

http://picasaweb.google.com/binladen.nguyen/Cauca#5387844512667919506
Do chèn hình không được nên anh có thể vào dây xem
http://picasaweb.google.com/binladen.nguyen/Cauca#5387844512667919506

nguyenvusaigon
02-10-2009, 02:29 PM
Cám ơn các bạn cho thông tin . Mùa lũ đang về đồng Tháp, xem bữa nào zọt tới Gáo Giòng ,cũng là xứ câu ếch, câu cắm, đặc trúm lươn của miền Nam , mua cho bằng được . Thân:41:

Vu Huy
02-10-2009, 03:22 PM
Chú Vũ tới mùa Lũ rồi klhi nào chú có đi Câu Lũ vào các ngày thường cho con theo với . Đạo này công việc toàn dồn Thứ 7 CN nên ko đi được với ai hết:20:

contomst
02-10-2009, 03:36 PM
Chào anh em HQBC
Mình đang sưu tầm kỷ thuật bẩy lươn , nói đúng hơn là làm cái óng trúm . Giờ không biết đặc làm cái hom , có hình giống cái phễu đang bằng tre ,dùng để gài vào óng trúm pvc . Mong các bạn gần xa giúp đỡ , kỷ thuật làm hom hay đặc mua ở đâu . Thân chào
nguyenvusaigon

Anh Vũ ! anh cho em kích thước ống pvc anh định bẩy lươn đi em gởi cho anh vài mẩu hom.

nguyenvusaigon
02-10-2009, 05:01 PM
chào contomst , ống trúm nhựa pvc , phi 0,60 , dài o,80 .Hay quá anh tính bay về đồng tháp kiếm mẫu làm cái hom , cám ơn nhiều

contomst
02-10-2009, 08:33 PM
em sẽ gởi hình cách làm và vật liệu làm cũng như mẫu cho anh tham khảo.

nguyenvusaigon
03-10-2009, 09:42 AM
Chú Vũ tới mùa Lũ rồi klhi nào chú có đi Câu Lũ vào các ngày thường cho con theo với . Đạo này công việc toàn dồn Thứ 7 CN nên ko đi được với ai hết:20:

Mùa lũ sắp về Mỹ Lạc , Chú chỉ rãnh ngày chủ Nhật . Hôm nào đi câu lũ hú anh em theo . Tháng nay ở nhả luyện ảo bẩy chim , ít đi câu . Thân

thedung
05-10-2009, 12:25 PM
Chào Nguyễn Vũ!
Cái món này hồi nhỏ đi sơ tán mình cũng mê lắm đây.
mình thêm chút : khi làm trúm, phải dùi lỗ ( vài lỗ ) ở cuối ống trúm cho lươn thở. Những lỗ này phải nhô lên khỏi mặt nước khi đặt ống. nếu không lươn vào trúm dễ bị chết ngộp .
chúc thắng lợi với món trúm lươn.
Thế Dũng

nguyenthao
05-10-2009, 12:54 PM
@Thế Dũng:

Nếu những lỗ ấy nhô lên mặt nước thì ống trúm đặt như thế nào?
Anh có khoan nhiều lỗ nhỏ ở cuối ống để mùi tanh của giun băm toả ra cho con lươn ngửi thấy mùi, nhưng anh toàn đặt ống nằm ngang không à. Hay là anh đặt sai nhỉ?

sonvo2k
05-10-2009, 01:45 PM
-các thông tin như vậy là bạn làm được rồi nó củng chẳng khó,số lượng ngàn cái trở lên thì dắt bạn tới chổ sản xuất,còn bạn để sử dụng nên tự làm tốt nhất..mính củng một thời câu lương rồi ,cứ nước cạn là xuống gầm cầu trương minh giản tỉm mấy cái lổ đút mòi vô..là chóc chó...kịt chéo ..đả lắm ,chỉ cần khúc cây giống như giựt máy nổ vậy,ẫy
xin chào tất cả,sonvo2k::43::41:

nguyenvusaigon
27-10-2009, 02:18 PM
Chào anh em HQBC
Vũ rất cám ơn bạn Cường quận 6 , có chuyến công tác về Đồng Tháp , xin dùm nguyên cái óng trúm lươn MODEL 2009 rất mới lạ , ống trúm làm bằng nhựa phi o,73 , chiều dài 0,50 cm , được nối dính liền cái túi lưới bằng nhựa . Ống trúm này tiện gọn nhẹ , đặc trưng khi thả ống trúm xuống nước nằm ngang , không giống các ống trúm thông thường, đặt nghiêng 30 độ , cái túi lứoi phía sau thả nỗi trên mặt nước nhờ cái phao mút sốp ,bắt lươn rất hữu hiệu và ngụy trang nhất là con mắt ngừoi xấu bụng xin luôn .
Mấy hôm nay tối nào cũng đem ra làm cái hom lươn , giờ đã thành công ., tôi cải tiến cho đang cái hom tre , được dang xen kẽ bằng sợi dây thép có bọc nhựa chống rĩ xét . Ít thành quả mày mò mấy món đồ chơi giãi trí , khi đi câu ban đêm đem ra bẫy lươn . Thân chào
nguyenvusaigonhttp://i923.photobucket.com/albums/ad74/hoangvu1961/ongtrum1.jpg

nguyenvusaigon
27-10-2009, 02:38 PM
ít công cụ của Vũ làm cái hom
http://i923.photobucket.com/albums/ad74/hoangvu1961/trumluon-1.jpg

nguyenphong
27-10-2009, 03:09 PM
a cái này em biết nè, cách đặt em bổ sung thêm là khi đặt ống trúm 1 đầu có hom sẽ gắm vừa tới mặt bùn nhớ là sát bờ nha vì lươn ăn xặp bờ mà đầu còn lại mấy anh tìm 1 cành cây cắm xuồng bùn sau đó dùng dây cặp ống trúm vào cây đó sao cho phần đuôi của ốn trúm nổi ít trên mặt nước để cho lưon thở(phần đuôi ống trúm khoét vài lỗ nhỏ bằng đầu đũa ăn nha).
làm mồi thì có thề dùng cua, còng, trùn, cá thòi lòi(chắc ở đây ko có con này đâu)bằm nhỏ và cho vào ít dầu ăn trộn đều để khi xuống nước dầu sẽ kéo chất tanh đi rất xa để dụ lươn lại, sau đó cho vào 1 tấm vải mỏng buộc lại cho vào ống trúm và đặt thôi.vài ý kiến đóng góp có gì sơ xuất mong mọi người bỏ qua nha, chúc thắng lớn:41:

nguyenthao
28-10-2009, 12:27 PM
Thế là chuyến đi Bù Đăng này chắc chắn được ăn cháo lươn rồi. Vũ ơi, ở trang trại của Phong cũng nhiều lươn lắm. Hôm nào làm 1 chuyến kết hợp đi.

nguyenvusaigon
28-10-2009, 01:13 PM
Chào anh Nguyên Thảo ,Đức tú và các bạn . Vũ làm chẻ tre nang hom có độ cừng đàng hồi theo mẫu hom Đ Tháp, giờ ít ngày mang thử nghiệm ở bình chánh xem sao, Cám ơn các bạn quang tâm cho Vũ . Thân

ngocquy
28-10-2009, 04:27 PM
Gửi bác Vũ :53:
Em lý thuyết xuông thì khá, nhưng thực hành thì giở. Nhưng cũng liều mang đóng góp vào thành quả của bác thế này:
*Trong 7 cái hom bác chụp gửi lên, em biết ngay 1 cái bác mua thì đep. Còn lại 6 cái bác tự làm không những xấu mà lỗ hom lại to. Lươn vào- lươn lại ra. Giải pháp của em là: Bác lấy một khúc cây, có đường kính ngoài bằng đường kíng trong cái hom (bác mua). Bác đẽo gọt cho nhọn, sao cho thả vào cái hom từ đầu đến cuối vừa khít.Bác cưa phần gỗ nhọn, điểm cưa thụt vào trong miệng hom 1cm để sau này gẩy nan cho dễ. Tiếp đó bác lấy nan đã vót (chẻ),Số lượng bằng với hom mẫu. Sắp xung quanh cục gỗ làm cỡ, rồi dùng thun cột lại phần đuôi nhọn. Dùng lạt đan nong mốt phần trong gần ra ngoài dùng 2 lạt đan vặn thừng cho hom cứng. Đan xong bỏ lõi gỗ ra, đảm bảo chuẩn như mua.
*Cái que hãm hom bác cho dài thêm tí nữa khỏang 30cm. Để cắm xuống bùn giữ ống trắc hơn.
*Tại điểm đặt ống bác dùng gót chân nhấn xuống bùn và đạp nhẹ một khỏang 50cm. Vệt đó tạo thành cái rãnh nhỏ tỏa mùi. Đầu ống lươn cắm nghiêng vào rãnh này.
Nhớ phần em bát cháo lươn bác nhé. :42:

dieungu98
28-10-2009, 06:52 PM
Lão này học lắm nghề chơi quá coi chừng " tẩu hỏa nhập ma "

Anh làm hom ( toi ) khá đẹp nhưng Anh lưu ý cật tre ( vỏ thân tre ) phải thật mỏng để có độ đàn hồi tốt , các lưỡi hom ( đầu nhọn ) đối diện nhau khi hội tụ ỡ giữa phải chéo nhau để lươn vào mà ra không được , túi lưới hứng lươn nhỏ hơn ống nhựa ( nếu quá to nó quay đầu được đấy ).

bslongha
28-10-2009, 08:14 PM
Chào bác Nguyên Vũ,
Nếu bác muốn tự làm thì thôi, còn nếu không bác cho địa chỉ em gửi tặng bác 10 cái hom ống lươn.
Long

nguyenvusaigon
29-10-2009, 09:27 AM
Cám ơn các bạn cho ý kiến góp ý vụ hom lươn , Vũ đang làm lần đầu chắc chắn không khéo cho hom . Hôm đi câu ở Đồng Phú thấy người đặt hom bắt lươn , có xin xem cái hom , mình thấy họ đang cái nang tre mõng và đang đều sắp lốp , ở cuối đầu nhọn nang tre cái nào cũng có lổ nhõ , gọi là hom phải thông , mồi nhữ lươn ngon đó là hai yếu tố quyết định bẩy lươn , vì có nhiều cái Vũ chưa ràng nhẹ sợi dây thung cho hom túm lại nhỏ hình thấy như vậy . Cám ơn các bạn

chienthantnvd4
19-08-2010, 05:00 PM
haha y chang mấy cái rọ cá mà tụi tộc trên em làm, đặt ngay chổ xả nước của ruộng, cá chỉ vào chứ ko có ra :)

chienthantnvd4
19-08-2010, 05:03 PM
ah quên, nếu làm thì nên lấy tre đừng có già quá nó cứng, thường thì loại mà cái ống dái thiệt dái áhh, vót cho mỏng , đan thưa 1 tí, quan trọng là nó nhọn, bọn chúng ló đầu ra đau quá thì thụt đầu vô àhh, với lại bọn chúng ko có lui ra dc nên ko cần phải nhọn hoắc cái làm bằng tre đâu :)

Gigi
25-09-2010, 02:05 AM
cho minh hoi tru'm bat luon ban o dau the? o TPHCM co ba'n k?

taihormit
13-06-2012, 10:46 PM
Mấy anh cho em hỏi ở tphcm có chỗ nào bán trúm lươn không vậy

em cảm ơn

Hieu-FishingNut
14-06-2012, 08:33 AM
Đi câu ở Tràm chim, thấy ở chợ Tam nông có bán đó bác!

tongkhoa
14-06-2012, 09:23 AM
Mấy anh cho em hỏi ở tphcm có chỗ nào bán trúm lươn không vậy

em cảm ơn
Trúm lươn giờ người ta làm bằng ống nước, chì có miệng trúm còn làm bằng tre thôi. Bạn có thể làm theo cách nguyenvusaigon đã hướng dẫn ở trên là mua cái giỏ đựng cá đan bằng tre về rồi lấy cái nắp gắn vào ống nước vừa kích cỡ thế là có trúm lươn kiểu đầu gà đít vịt !

taihormit
14-06-2012, 01:52 PM
Đi câu ở Tràm chim, thấy ở chợ Tam nông có bán đó bác!

E kg bit cho tam nong o dau na

An Châu
14-06-2012, 02:25 PM
E kg bit cho tam nong o dau na

xuống Đồng Tháp đi mình dẫn cho đi Tràm Chim :4:

Chưa đi chưa biết Tràm Chim
Đi rồi mới biết có Chim trong tràm :21:

Thân!

vanhai73badiem`
14-06-2012, 04:06 PM
Chào anh em HQBC
nguyenvusaigon
Bạn cứ chạy thẳng xuống huyện Bình Chánh (Tiệm bên tay phải ,gần đèn xanh đèn đỏ)đi về Bến Lức ,có tiệm bán đủ loài Chúm ,Đú ,Đợp .Bạn xuống xem

taihormit
14-06-2012, 09:49 PM
Nếu được thì anh cho em xin địa chỉ hay là số điện thoại cũng được

Thanks

Bạn cứ chạy thẳng xuống huyện Bình Chánh (Tiệm bên tay phải ,gần đèn xanh đèn đỏ)đi về Bến Lức ,có tiệm bán đủ loài Chúm ,Đú ,Đợp .Bạn xuống xem

taihormit
19-06-2012, 09:26 PM
Co gan nha tho trung chang kg anh

taihormit
19-06-2012, 09:29 PM
cho em hỏi cái địa chỉ bán chúm ở bình chánh có gần nhà thờ bình chánh không anh

MrBao
20-06-2012, 12:19 PM
cho em hỏi cái địa chỉ bán chúm ở bình chánh có gần nhà thờ bình chánh không anh

Ngay chợ Bình Chánh có ngã 3 đèn xanh đèn đỏ, thì bạn nhìn bên tay trái ngay ngã 3 đó luôn sẽ thấy, rất dễ tìm.

taihormit
20-06-2012, 01:44 PM
cám ơn sư huynh đã chỉ em

rieng_1_goc_troi
20-06-2012, 03:20 PM
sao không định hình các vòng hom bằng dây kẽm lớn cho đẹp và chắc chắn nhỉ?