CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 20 của 20
    Tiểu Ban Kỹ Thuật luongchanhoa's Avatar
    Địa điểm
    HCMC
    Thanks
    16

027 Cách buộc thẻo chữ T

Hi cả nhà,
    Mình xin up 1 số cách buộc thẻo chữ T sưu tầm được.

Thân,
    Lương Chấn Hoa

2. The Following 4 Users Say Thank You to luongchanhoa For This Useful Post:

Bánh Bao Cải (05-02-2012),Ngư Giản (17-01-2012),tep rong (15-07-2012),tinh_co (24-08-2014)

Banned
    Địa điểm
    Bình Hưng Hòa, Bình Tân
    Thanks
    228

Mặc định Thêm 1 kiểu nữa nè anh Hoa

Thanks
    10

Các bác cho hỏi cách buộc cáp inok có hoặc không có ống kẹp với khoen, lưỡi như thế nào ạ?

DoPhiChau's Avatar
    Thanks
    877

Xin chào cả nhà , chào Hoa .

Trong những cách buộc thẻo lưỡi trên, cách số 1 trên cùng - qua thực tế sử dụng an toàn và chắc chắn nhất .
    cảm ơn LC Hoa và bigpig .

Thân
    Mail: dophichau@yahoo.com.vn

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Trích Được post bởi cakim Xem bài viết
    Các bác cho hỏi cách buộc cáp inok có hoặc không có ống kẹp với khoen, lưỡi như thế nào ạ?
    Khi trứoc phải phải liên kết bằng cách tháo rời từng nhánh của đầu sợi rồi bện lại (ôm quanh thân sợi ) sau đó hàn chì
    Sau này có ống bóp cáp thì đơn giản hơn , có điều phải lưu ý k nên bóp quá sát sẽ làm giập thân cáp
    Đa số cáp gồm 7 nhánh nhỏ hợp lại . Sau này còn có loại 49 nhánh ( trong mỗi nhánh lại có 7 nhánh con nữa ) mềm như dây nylon có thể cột vào khoen hay lữoi như bình thừong
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

7. The Following User Says Thank You to chepcom For This Useful Post:

Ngư Giản (17-01-2012)

Thanks
    10

Cảm ơn bác chepcom, vì khi mua cũng có hỏi chủ quán nhưng chủ quán ko bít. Ý muốn hỏi là chỉ cần luồn qua ống đến khoen, sau đó luồn lại ống rồi dùng kìm bóp ống bóp lại là đc hay phải thắt nút sau đó mới mới dùng ống bóp ạ?

Mr.Ken's Avatar
    Thanks
    616
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

Mr.Ken's Avatar
    Thanks
    616

Chào anh em

Nhân dây, cho hỏi anh em nào có sáng kiến gì cột cáp inox vô lưỡi(em dùng lưỡi hộp số 14-15 để câu cá chim) mà có thể thay lưỡi được không? vì dùng ống kẽm kẹp thì không thay lưỡi được/ hoặc khó thay.
    Tình hình là thỉnh thoảng đi câu cá chim, đang câu lưỡi bị vấn đề gì đó, đổi lưỡi hơi bị lâu ( em dùng thẻo 3 tầng câu cá chim)

Cám ơn cả nhà
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

Nghiện Bia Cỏ Tuân Béo's Avatar
    Địa điểm
    🎣🎶🍺☕️
    Thanks
    875

Trích Được post bởi Mr.Ken Xem bài viết
    Chào anh em

Nhân dây, cho hỏi anh em nào có sáng kiến gì cột cáp inox vô lưỡi(em dùng lưỡi hộp số 14-15 để câu cá chim) mà có thể thay lưỡi được không? vì dùng ống kẽm kẹp thì không thay lưỡi được/ hoặc khó thay.
    Tình hình là thỉnh thoảng đi câu cá chim, đang câu lưỡi bị vấn đề gì đó, đổi lưỡi hơi bị lâu ( em dùng thẻo 3 tầng câu cá chim)

Cám ơn cả nhà
    Rât đơn giản ! Anh se đôi đầu cáp chừa thành hình 1 cái thòng lọng, dùng lưỡi có khoen và xỏ qua móc trùm vào lưỡi là xong khi cần thì tháo ra thôi.
    Các nút cơ bản cho dân câu
    ������ + ������ = ������

Mr.Ken's Avatar
    Thanks
    616

Cám ơn Anh Tuân,
    Cho em hỏi rõ cái:khi xe đôi cọng cáp, làm cái thòng lọng rồi xỏ vào cái lỗ ở khoen lưỡi hay trùm qua khoen vào tới thân lưỡi? Sẽ có 2 tình huống:
    1/ Xỏ qua lỗ khoen, gập đôi cọng cáp thì to quá, xỏ qua khoen không được
    2/ trùm qua khoen, gút lại ở thân lưỡi, lúc này khoen làm nhiệm vụ là điểm chặn, nhưng không an toàn, cọng inox dễ sút ra khỏi lưỡi
    Và khi làm cái thòng lọng, cái nút cột tạo thòng lọng to, nhát cá không anh?

Cám ơn anh nhiều
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

Nghiện Bia Cỏ Tuân Béo's Avatar
    Địa điểm
    🎣🎶🍺☕️
    Thanks
    875

Đối với cá Chim thì anh dùng cáp nhỏ nhất là ok rồi, cáp nhỏ chập đôi thì sẽ cứng nhưng vẫn xỏ lỗ được. Nếu anh thích câu cá Chim thì anh nên dùng dây dù có lõi cước bên trong, cỡ dây số 5 thôi thì mồi của anh sẽ uyển chuyển trong nước hơn. Vấn đề cá cắn đứt dây thì đó là yếu tố thú vị khi câu cá Chim mà anh, kỹ thuật căng dây khi dính cá để nó không khép miệng nghiến dây là kinh nghiệm khi anh câu nhiều sẽ thuần thục và ít bị cắn dây hơn. Thời điểm cá ăn anh đóng nhanh sao cho lưỡi chỉ ở mép chứ không nuốt muồi thì con cá đó chạy đằng trời, răng có sắc bén nhưng không thể cắn đứt lưỡi OK.....Chúc anh vui câu !
    Các nút cơ bản cho dân câu
    ������ + ������ = ������

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Trích Được post bởi cakim Xem bài viết
    Cảm ơn bác chepcom, vì khi mua cũng có hỏi chủ quán nhưng chủ quán ko bít. Ý muốn hỏi là chỉ cần luồn qua ống đến khoen, sau đó luồn lại ống rồi dùng kìm bóp ống bóp lại là đc hay phải thắt nút sau đó mới mới dùng ống bóp ạ?
    Nếu câu cá k quá lớn chỉ cần xỏ cáp qua khoen 1 lần là đủ , nếu cẩn thận thì bóp 2 ống cáp nối tiếp nhau
    Trừong hợp cá lớn thì nên xỏ qua khoen 2 lần . Ở lần sau , không chỉ xỏ qua lần nữa mà còn cuốn quanh sợi cáp đã xỏ lần trứoc vài vòng . Thao tác này tạo thành 1 vòng tròn rất chắc và gần như giới hạn lực kéo của cá tại đó , không cho chuyền ra tới ống bóp cáp ;hơn nữa hai sợi cáp chập lại hạn chế tối đa khả năng khoen cắt cáp . Phần cáp thừa cũng luồn qua ống bóp và thao tác như cũ
    Khi dùng cáp , với kiểu nào thì cũng nên chừa một vòng tròn để lữoi lắc linh động . Nếu cột gút chặt thì có thể ảnh hửong tới độ dao động của con mồi và làm cá nghi ngại
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Cám ơn Anh Tuân,
    Cho em hỏi rõ cái:khi xe đôi cọng cáp, làm cái thòng lọng rồi xỏ vào cái lỗ ở khoen lưỡi hay trùm qua khoen vào tới thân lưỡi? Sẽ có 2 tình huống:
    1/ Xỏ qua lỗ khoen, gập đôi cọng cáp thì to quá, xỏ qua khoen không được
    2/ trùm qua khoen, gút lại ở thân lưỡi, lúc này khoen làm nhiệm vụ là điểm chặn, nhưng không an toàn, cọng inox dễ sút ra khỏi lưỡi
    Và khi làm cái thòng lọng, cái nút cột tạo thòng lọng to, nhát cá không anh?

Cám ơn anh nhiều
    Trừong hợp muốn thay lữoi nhanh thì em bóp cáp vào một bộ khoen số 8 + móc . Muốn thay lữoi chỉ cần mở móc là xong !
    Cá chim là giống rất thô bạo nên k ngại bất cứ cỡ thẻo lữoi nào
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Mr.Ken's Avatar
    Thanks
    616

Em cám ơn Anh Tuân và anh Chepcom.
    Tối nay em về thử, có gì em report sau nhé anh.
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

phamcuong's Avatar
    Thanks
    0

Em cám ơn Anh Tuân và anh Chepcom.
    Tối nay em về thử, có gì em report sau nhé anh.
    Bạn Mr.ken có hồ nào câu chim được không sắp xếp hôm nào đi câu chung nhân tiện mình chỉ cho bạn cách làm thẻo câu chim bằng cước 2,3,4,5 tầng gì cũng được rất là tiện việc thay lưỡi, chắc chắn, và ít nhát cá.
    thân
    phamcuong
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm một ngày nữa để .... đi câu.

Thanks
    10

Trích Được post bởi chepcom Xem bài viết
    Nếu câu cá k quá lớn chỉ cần xỏ cáp qua khoen 1 lần là đủ , nếu cẩn thận thì bóp 2 ống cáp nối tiếp nhau
    Trừong hợp cá lớn thì nên xỏ qua khoen 2 lần . Ở lần sau , không chỉ xỏ qua lần nữa mà còn cuốn quanh sợi cáp đã xỏ lần trứoc vài vòng . Thao tác này tạo thành 1 vòng tròn rất chắc và gần như giới hạn lực kéo của cá tại đó , không cho chuyền ra tới ống bóp cáp ;hơn nữa hai sợi cáp chập lại hạn chế tối đa khả năng khoen cắt cáp . Phần cáp thừa cũng luồn qua ống bóp và thao tác như cũ
    Khi dùng cáp , với kiểu nào thì cũng nên chừa một vòng tròn để lữoi lắc linh động . Nếu cột gút chặt thì có thể ảnh hửong tới độ dao động của con mồi và làm cá nghi ngại
    Cảm ơn bác chepcom !

trongtung's Avatar
    Địa điểm
    Quận 12
    Thanks
    0

Trích Được post bởi phamcuong Xem bài viết
    Bạn Mr.ken có hồ nào câu chim được không sắp xếp hôm nào đi câu chung nhân tiện mình chỉ cho bạn cách làm thẻo câu chim bằng cước 2,3,4,5 tầng gì cũng được rất là tiện việc thay lưỡi, chắc chắn, và ít nhát cá.
    thân
    phamcuong
    Bác Cường chỉ em với nhé..đi câu với bác mãi mà bác cứ dấu nghề. hehe
    Phone: 0903756107
    Website: www.nuskinvietnam.com.vn
    Yahoo: rockman0350@yahoo.com

game205's Avatar
    Thanks
    5

mình đã buộc thẻo câu như hình 1 nhưng khi cá lớn kéo mạnh thì lại đứt ngay mối cột dây xoắn để nối lưỡi vào, mình dùng dây 0.35
    ăn cá nhìu thì tốt cho mắt
    Ko ăn cá thì tốt cho .....cá

Banned
    Địa điểm
    Bình Hưng Hòa, Bình Tân
    Thanks
    228

Trích Được post bởi game205 Xem bài viết
    mình đã buộc thẻo câu như hình 1 nhưng khi cá lớn kéo mạnh thì lại đứt ngay mối cột dây xoắn để nối lưỡi vào, mình dùng dây 0.35
    Chỗ cột lưỡi rất hay bị đứt, lý do cột quá chặt, khi xiết, dây cứa vào đuôi lưỡi( đuôi dẹp), hoặc bị sinh nhiệt, làm nhão dây như Phungoc đã nói.
    Hoặc 1 lý do nữa là dây quá cứng, độ đàn hồi quá cao, nên tự xả khỏi đuôi lưỡi khi vào nước ( lúc chưa nhúng nước thì dây vẫn bình thường vì được giữ bởi ma sát giữa dây - dây, nhưng khi vào nước, lực ma sát giảm do nước len vào) Thường gặp với dây Gozzila, Con Cọp...

PCN Tài Chính - Trưởng bộ môn câu Lure Vu Huy's Avatar
    Địa điểm
    Q10 TpHCM
    Thanks
    888

Trích Được post bởi Phú Ngọc Xem bài viết
    theo hình 1 và anh sử dụng là dây 0.35, thì theo em là do anh tóm lưỡi sai, hoặc khi tóm lưỡi lúc gúc lại anh không thấm nước. Lúc đoạn gây gúc sẽ có ma sát sinh nhiệt, làm dây yếu đi dễ đứt
    Ngọc càng ngày trình độ càng lên nha!!
    Ham học hỏi đạo đức tốt cố gắng phát huy !!
    CÁI NGUY HIỂM NHẤT CỦA NHỮNG KẺ TẦM THƯỜNG LÀ THÍCH LÀM THẦY NGƯỜI KHÁC ! ( Mạnh Tử )
    Vũ Huy

ĐT: 0934776699