CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 17 của 17

Chủ đề: madagui và cá lăng

Thanks
    0

Mặc định madagui và cá lăng

tuần sau em và một số bạn bè định đi madagui câu cá lăng vì nghe dân ở đây nói cá lăng ở đây rất nhiều và vào mùa nước chảy lớn và đục thì cá lăng ra.Hiện giờ thì hai con suối lớn của madagui la suối tiên và suối voi nước đã lớn vì tây nguyên mấy ngày nay mưa lớn (đà lạt rất lạnh nếu ai muốn tránh cái nóng này hehe).vậy xin cho em hỏi muốn câu cá lăng suối ta câu mồi gì câu như thế nào vì em chưa từng câu kiểu này.xin cám ơn trước và chúc anh em có nhiều cá to

2. The Following User Says Thank You to giengphuong For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Em câu bằng trùn với lữoi đuôi dài (dễ gỡ và tránh nuốt lưỡi ). Thẻo lữoi khá đơn giản : Dùng dây chính xỏ qua chì có lỗ hình côn từ phía đầu nhọn (để tránh cản nứoc ) , cột khoen chống xoắn . Đầu kia khoen cột thẻo lữoi đơn chừng vài tấc
    Một loaị mồi khá hiệu quả là cá linh phơi vài ngày cho lên mùi !
    Nguyên Nhật cho thêm vài kinh nghiệm đi !
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

4. The Following User Says Thank You to chepcom For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

Anh đã gặp lại em yêu!!! nguyen_nhat's Avatar
    Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,059

Á, do cũng khá lâu rồi không còn cơ hội đi câu suối nữa. Ngoài những ý kiến của anh Chép, mình xin bổ sung thêm vài ý sau:

Không biết Giềng Phương câu cần tay hay cần máy? Nhưng chắc mình nghĩ là dùng cần máy rồi ....

- Bạn dùng cần dài khoảng 2,4 -> 3m, nếu bờ cao hơn mặt suối nhiều thì cần 3m là ok rồi.
    - Dùng chì hình bút (hình côn) xuyên tâm, tùy theo cỡ dây mà dùng trọng lượng chì, dây lớn thì chì lớn, mình thường dùng tối đa chì 30->50 cho dây 10lb (dây cuốn vào máy câu nhé - dây chính)
    - Thẻo lưỡi thì dùng dây cước nhỏ hơn dây chính (mình thường dùng dây 8lb), dùng lưỡi có nghạnh lưng (chợ Kim Biên bán rất rẻ, mình mua 15k/ hộp khoảng 50 cái lưỡi), chỉ dùng 1 lưỡi, độ dài thẻo lưỡi khoảng 25-30cm thôi. Nhớ làm khoảng 2-30 cái thẻo lưỡi nhé vì câu suối rất dễ mất.

- Mồi thì cứ trùn hổ, trùn mủ là nhất rồi, kiếm mồi trùn càng to càng tốt, con cá ham mồi là con cá rồi đời

Câu tự nhiên càng đơn giản càng tốt. Nếu còn thắc mắc thêm cứ call cho mình 0909988589, gặp trao đổi thực tế dễ hơn.
    -----------------------+++----------------------
    Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người,
    Còn cuộc đời ta cứ vui,
    Dù vắng bóng ai, dù vắng bóng ai.

6. The Following User Says Thank You to nguyen_nhat For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

Thanks
    0

Còn nữa mà Nhật quên:

Nếu bạn câu 1 chỗ nào đó mà cá không ăn trong vòng 10 - 15' thì nên di chuyển ra chỗ khác, cách chỗ cũ tối thiểu 5m. Kể cả nếu chỗ đó cá có ăn nhưng sau một thời gian (có thể lâu hơn), cá chậm ăn trở lại thì cũng nên đổi chỗ do đặc điểm của cách câu này là không xả mồi dụ cá ===> mình đi tìm cá chứ cá không tìm mồi.

Nói chứ giờ câu nó chua lắm, vừa rồi thấy có mấy cái cần chuyên để câu cá lăng được rao bán trên diễn đàn á, biết là sao rồi. Hì...hì.

8. The Following User Says Thank You to thienkim For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

Anh đã gặp lại em yêu!!! nguyen_nhat's Avatar
    Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,059

Bạn Thienkim,

Cái đó là 1 điểu hiển nhiên khi câu thác, suối vì nước chỉ chảy có một chiều mà
    Thật ra còn nhiều vấn đề cần biết khi câu suối như chỉ câu từ cuối dòng lên đầu thác, cách so chì ngay khi chạm nước để hạn chế mất lưỡi, chì, .....

Đi câu môn nào thì chỉ cần đi thực tế là nhanh chóng nắm bắt và rút kinh nghiệm ngay phải không bạn thienkim.

P/S: Tiếc là cho đến bây giờ GĐ vẫn không nghe tin tức hay gì nhỉ???
    -----------------------+++----------------------
    Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người,
    Còn cuộc đời ta cứ vui,
    Dù vắng bóng ai, dù vắng bóng ai.

10. The Following User Says Thank You to nguyen_nhat For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

Khẳng định thưong hiệu "Móc bọc" Idol SAV's Avatar
    Thanks
    1,290

Mùa này nước còn trong veo mà câu cái giề, khoảng tháng 7 trở đi thì may ra...
    SAV GIA TRUYỀN & KHÔNG CÓ CHI NHÁNH

12. The Following User Says Thank You to SAV For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

Địa điểm
    Quận Tân Bình
    Thanks
    0

cá lăng ạ? sao em ở đó mà không nghe nhỉ! nhà em ngay bên suối tiên ấy.....Nếu có thật thì các bác cho em hay với nhé! sẵn thì ghé nhà em nghỉ luôn...he he....!

14. The Following User Says Thank You to tiger_driver For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

hoangtube0203's Avatar
    Địa điểm
    tp hcm
    Thanks
    9

vậy tháng 11 câu cá lăng được không các bác

16. The Following User Says Thank You to hoangtube0203 For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

Thanks
    0

Em thì chơi luôn cách lăng xê ống bơ của Hồ Tây. Cuốn cước trực tiếp vào chai nước lọc, xỏ tiếp chì chạy, tiếp là hạt chặn phao (hoặc móc khóa chống xoắn cũng được) rồi thì mắc thẻo lưỡi. Mồi tôm sống lột vỏ. Quăng mồi ra xa bắt cá chình. Em nghĩ cách này câu cá lăng chắc cũng được.

18. The Following User Says Thank You to hoanghieutp For This Useful Post:

dohoahiep (27-04-2012)

HAITUONG2011's Avatar
    Thanks
    2

mình có về châu pha vũng tàu(ngã 3 đối diện cảng bột ngọt vedan đi lên )hỏi có suối tóc tiên không biết ở đây có cá chình ,lăng(hỏi người ở đó nói có)...nếu bạn nào biết th6ng tin cho mình biết với

mike2302's Avatar
    Địa điểm
    Đồng Tháp
    Thanks
    218

e ở miền tây thì giờ này đã là cuối mùa cá lăng rồi..e thấy ngta hay đi câu cá lăng khi lũ vừa rút ( khoảng tháng 10) đến trước tết âm lịch ( khoảng cuối tháng 1) bây giờ thì cá lăng chậm ăn mà toàn con to to :)) mà cái mồi cá lăng khó chịu lắm..nghe đâu cá linh or lòng tong để vài ngày cho ương rồi còn thêm a ngùy rồi mấy vị thuốc bắc gì gì nữa...đại khái là ko thể ngồi dưới gió với cái thằng câu cá lăng dc :))

Người canh giữ SB An Châu's Avatar
    Địa điểm
    Phố kỷ niệm
    Thanks
    852

- Câu cá Lăng ở sông thì mồi cá ủ nhạy hơn (Mồi chủ yếu là cá ủ, bông gòn và mỡ bò). Còn cá ở suối thì mình chưa câu nên không biết.
    - Cá Lăng rất háu ăn nhưng nhát miệng, động cần không giật là nó nhả mồi (cũng có trường hợp cá chỉ rỉa chứ không ngậm mồi, giật vẫn "lóc" :)).
    - Cá Lăng ngạnh nó có gai ngược nên khi gỡ nên dùng kẹp cá hoặc khăn để khỏi bị đâm (Hôm bữa mình bị con cá hơn 0.5kg đâm lúc ngạnh, ôm luôn con cá đi trạm xá mổ lấy ra >.<")
    - Thường thì câu cá Lăng đi vào những ngày ấm trời, trời lạnh cá bị lạnh mỏ rất ít ăn.

@mike2302: mike2302 ở Đồng Tháp khúc nào vậy? Tháng này câu cá Lăng ở MTây vẫn còn, tòan cá lớn kéo rất đã tay :)). Đừng nên đi vào ngày nước kém là ok (mùa này 02 con là 1 nồi canh chua ok).

P/s: Kiến thức chỉ được vậy, Bác nào kinh nghiệm hơn thì bổ sung nha. Thân!
    Ký thì rất dễ nhưng để thể hiện quyền lực của chữ ký thì rất khó I will try ...

hải sắt's Avatar
    Địa điểm
    quận 3
    Thanks
    266

theo mình thấy ,câu cá lăng tốt nhất không nên dùng chì vì địa hình suối ,thác hay có chà ,đá nên dễ mắc lưỡi dưới lòng sông ,suối .cách tốt nhất và hợp lý nhất là kiếm 1 cục đá trọng trọng chịu được dòng chảy của nước cột dây vào làm chì .dây "chì" và dây thẻo phải nhỏ hơn dậy trụ vì nếu có lỡ vướng thì còn kéo cho đứt thẻo và chì luôn. câu cá lăng chỉ nên dùng thẻo đơn để tránh mất nhiều lưỡi cùng lúc .mình đã mất rất nhiều chì trái bàng trước khi kịp rút ra kinh nghiệm thay chì bằng đá cục cho đỡ tốn kém .nếu câu bằng trùn hổ thì trước khi đi nên kiếm một cây xỏ trùn để lên đó xỏ nguyên con trùn vô lưỡi mà câu luôn .trước khi xỏ trùn láy dép đập vài cái cho nó chết hẳn đẻ dể xỏ và cũng đẻ cho nhớt nó ra dậy mùi tanh dẻ dụ cá hơn .còn nếu có điều kiện và lỗ mủi có sức ...chịu đựng thì nên mua ít mồi thuốc đánh cá lăng .tìm trên hội quán cũng có nhiều anh bán mồi cá lăng lắm đó .chọn những nơi cuối dòng chảy mạnh ,khu vực nước sâu,cá lăng lớn hay kiếm ăn nơi những dòng nước chảy . chỉ những con cá thật sự đủ lớn mới có đủ khả năng kiếm ăn nơi dòng nước chảy xiết .madagui theo mình biết thì có nhiều người câu ngay dưới thác đang chảy luôn đó.nhưng mùa này đi câu cá lăng thì dể thất bại lắm vì cho dù có mưa ,nước về nhiều nhưng lượng nước đổ về không thẻ liên tục được do đó cho dù mực nước có lên nhưng nó cũng sẽ rút rất nhanh .và con cá nó cũng có thời gian thiên di cố định của nó chứ không phải thấy nước lên là đi câu được cá đâu .vài dòng chia sẻ .thân!

23. The Following User Says Thank You to hải sắt For This Useful Post:

longpt73 (28-02-2012)

mike2302's Avatar
    Địa điểm
    Đồng Tháp
    Thanks
    218

@anchau e cũng ở cao lãnh luôn nè a...tháng này cá lăng cũng còn..mà thưa cá rồi nên câu mồi thuốc vẫn chậm ăn..mà đã dính là toàn cá 300gr trở lên ko àh..thấy mấy ông a dưới bè câu mắc ham...mà e ngại cái mùi mồi thuốc wá :)) mùa này thì kiếm cua ốm đi câu cá ngát đc rồi đó a..thấy ngta câu dính wá trời

Người canh giữ SB An Châu's Avatar
    Địa điểm
    Phố kỷ niệm
    Thanks
    852

ở chổ nào Cao Lãnh vậy mike. Cua ốm 15k/ 1 con giá chát quá, mua nải chuối cắm cá hú, cá tra sướng hơn (để tiền mua rượu ngồi trên bè vừa nhâm nhi vừa canh cần) :))
    Ký thì rất dễ nhưng để thể hiện quyền lực của chữ ký thì rất khó I will try ...

nguyenbinh's Avatar
    Thanks
    38

bacc1 haisat nói có lí lắm. cả tuần nay e đi săn mà được có một con lăng nha 400g à lúc đi hí hửng lúc về buồn hiu không có con nào

nguyenbinh's Avatar
    Thanks
    38

các bác chỉ e cách nhận biết đầu cần câu khi cá lăng cắn câu nó nhịp như thề nào thì mình giật ? nhiều lúc e thấy nó nhịp nhẹ mà mãi chẳng thấy gục xuống. có bác nào câu ở sông bé không? có chỗ nào có cá lăng chỉ e với