Kết quả 1 tới 6 của 6
    hieu.ivieoh's Avatar
    Địa điểm
    Quận 12
    Thanks
    168

Mặc định Làm sao để trị cá..... thác lác

Mong các anh các chú giúp đở tìm ra bài đánh cá thác lác bén 1 chút. Nhiều lần đi câu bằng cám và trùn. mà lóc trắng tay. nhìn sang bờ bên kia thấy người ta câu bằng gì đó ( ko nhìn rõ) mà lên đều đều. Trong khi đó chổ mình câu thì cả nhảy tùm lum, thấy cả con bự tổ chảng mà câu lại ko dính... bùn thật....

knguyen's Avatar
    Địa điểm
    11-13 đường 19D phường bình trị đông B quận Bình Tân
    Thanks
    3

http://4so9.com/cauca/ArticleView.php?article_id=123
    em thấy bài này cũng ok nè anh
    Mỗi khi bạn vấp ngã, tôi vẫn sẽ luôn ở bên bạn

Ký tên: Sàn Nhà

hieu.ivieoh's Avatar
    Địa điểm
    Quận 12
    Thanks
    168

>>>> để tiện cho mọi người theo dõi thì mồi cá thác lác hay ăn là "con ăn mày", " trứng ong bần nhúng dầu dừa sôi để nguội" ( theo Knguyen) và cá chép con ( theo phungoc1994)
    cám ơn 2 bạn Knguyen và Phungoc1994. Để bữa nào thử mồi của 2 bạn xem sao.

Moi_vao_nghe's Avatar
    Địa điểm
    100A/86/1T Dương Bá Trạc P.2, Q.8, Tp.HCM
    Thanks
    0

Để câu thác lác thì mình thường câu bằng cá chép con. Nhưng cái này thì thực sự không nhạy.
    Mình để ý thấy người ngồi kế bên câu thì họ câu 1 lưỡi thôi và mồi là cá lòng tong (họ nói vậy). Nếu sáng đi đánh thì chiều ra chợ mua để cách đêm là đánh tuyệt cú mèo. Có lén phén xin thử và quả thực là 2 lưỡi cá chép con nó không ăn mà ăn cái lưỡi móc cá lòng tong.
    Chúc mọi người câu được nhiều cá.
    A Bad Fishing Day is Better Than A Good Working Day

Phạm Hùng Uy
    Email: uy_namviet@yahoo.com
    YM!: uy_namviet
    Skype ID: uy_namviet1980

Trung Nghia's Avatar
    Thanks
    0

Chào bạn Hieu.ivieoh

Còn có mồi trùng nước nữa ( bán 30.000/hộp ở các tiệm mồi câu ), ngoài ra câu trùng nước nếu hồ thả cá lăng nó cũng ăn luôn , cá ăn mồi loại nào còn tùy vào đợt cá họ thả trong hồ nữa

Nếu câu bằng cá chép con thì dùng câu thẻo đôi câu lửng cũng nhạy , cá chép con kéo phao lên xuống nhìn rất hấp dẫn , bạn dùng dây thẻo mảnh và lưỡi nhỏ sẽ nhạy hơn

onggiavabienca's Avatar
    Địa điểm
    Quận 10, TP. HCM
    Thanks
    0

027 Thác Lác câu không dễ

Ăn mày (mày mạy - dân miền trung thường gọi) là số một, nó là ấu trùng của chuồn chuồn, thường tìm thấy ở những vũng nước mưa lâu ngày. móc mồi chỉ cần 1 lưỡi (cở lưỡi cá trê đồng), móc từ đầu xuyên qua bụng xuống đuôi, tầng ăn cách đáy 20 ~ 40 cm tùy theo độ sâu của nơi câu. Có nơi quá sâu có thể cách đáy 1.5m ~ 2m, nếu bạn câu ở Ao Gòn, Rạch kiến - Long An thì trứng kiến, hoặc trùng cơm ở chậu kiểng thác lác vẫn ăn tuốt. Ở Cầu Đức Hòa thì dế cũng xơi luôn
    Để nhận biết nơi ở của thác lác: nơi nước trong có nhiều rong đuôi chồn, cỏ ống và súng, khi cá "ăn móng" thấy mình trắng, sau khi quay xuống đáy nhả 2 bong bóng, nếu cá lớn nhả 2 lần sau 1 lần ăn móng.
    Nếu câu ngoài sông Cái, bạn nên tìm nơi "vịnh" nước êm hoặc lùm cây ăn rộng ra sông. Còn nếu câu trên Cầu dùng lưỡi 3 tầng, mỗi thẻo các nhau 20~30 cm, chì đáy cách thẻo dưới cùng 1m, phao mốp đủ trồi lên mặt nước, nên thả câu dựa vào chân cầu, nơi nước không cuốn phao,
    Trong kinh nhỏ nên kéo phao 1m ~ 1,5m (nên dùng phao bắp chì nhẹ).
    Rất mong bạn sẽ có cuộc trải nghiệm thật may mắn!