CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 50 của 51

Thanks
    0

New1 xin chỉ em mồi câu cá trê

thưa các anh các chú. các anh các chú có nhiều kinh nghiệm có thể cho em biết câ trê song bằng cách nào và bănng2 mồi nào hiệu quả nhất không ạ

Banned
    Địa điểm
    Bình Hưng Hòa, Bình Tân
    Thanks
    228

Cá thiên nhiên thì câu mồi tự nhiên. Mồi sống như trùn, dế, thạch sùng,ấu trùng bọ cánh cứng ( sùn cây). Hơi ghê, đó giờ bigpig toàn câu trùn. Cá ngát giống cá trê ăn tép, ko biết trê có ăn tép ko!!!

Bố thằng Nhoắng Thôi Kệ's Avatar
    Địa điểm
    Tràng An
    Thanks
    2,850

Cá trê ăn tạp, từ mồi côn trùng sống đến xác động vật chết.

Trước khi có đại dịch H5N1, mình cũng đã có lần cắt lòng vịt (sống) ra câu, cũng có hiệu quả (nhất là đoạn ruột già). Sau vì sợ chết nên lấy dế ra chơi nó cũng bụp.

Theo cá nhân mình thì cá trê thường ở những nơi chúng có thể đào được (hoặc trú ngụ được) hang hốc. Vì vậy, dưới rạng (hoặc cục bê tông neo của phao tín hiệu), dưới chân cầu tàu, cầu cảng có cơ hội gặp nhiều trê sông hơn quăng ra giữa dòng.

Góp thêm vài dòng,

Thân,
    Tuananh.N

Nằm chung nó bảo: Chật giường
    Nằm riêng nó hỏi: Tơ vương con nào?
    Lãng mạn nó bảo: Tào lao
    Nghiêm trang nó hỏi người sao hững hờ
    Khù khờ nó bảo giai tơ
    Khôn lanh nó hỏi: Hái mơ bao lần?
    Trả lời cứ mãi phân vân
    Không biết con zợ nó cần cái chi ???

4. The Following 4 Users Say Thank You to Thôi Kệ For This Useful Post:

lytet (13-04-2014),mitdac (21-04-2013),tamnn (24-05-2013),yamakasi (01-04-2013)

Thanks
    0

em xin chân thành cám ơn hai bác.

vinhn1's Avatar
    Địa điểm
    SÀI GÒN
    Thanks
    826

Hồi trước mình cũng mê câu cá trê đêm, về vườn nhà củ chi câu ở kinh 13 móc lỗ lục bình thả phao đèn...tụt phao cúp điện là giật cá trê vàng cở 2-3 ngón tay đã lém...dế hay trùng huyết, trứng kiến ăn tất.Lâu lâu gặp anh trê phi cả kg thấy ớn.Nói chung đây là loại cá ăn tạp.
    hard to hold a candle, in the cold november rain

djboylondon's Avatar
    Địa điểm
    TP.HCM. Q5
    Thanks
    7

Trích Được post bởi trantrongtam Xem bài viết
    thưa các anh các chú. các anh các chú có nhiều kinh nghiệm có thể cho em biết câ trê song bằng cách nào và bănng2 mồi nào hiệu quả nhất không ạ
    câu cá Trê thì thường là mình dủng mồi trùng huyết,cái mồi này vừa nhạy mà lại ko khó tìm!hiện nay có thêm loại mồi Trùng nước hầu như các tiệm đồ câu đều có bán ,có thể mua thêm mồi Dế hay dế nhủi ,trước khi câu lấy cái quẹt gas đốt đít cho mồi Dế cháy thơm thơm 1 tí câu cũng khá nhạy!mỗi lần câu mình cũng dùn cây quậy sình bùn tại điểm câu cho nước đục đục lên sình 1 lúc sau câu cũng đươc lắm!
    vài dòng tham khảo,có zì bạn tham khảo thêm các bậc tiền bối...
    Djboylondon@yahoo.com thích câu cá tự nhiên!mê câu cá vậy thôi...!

8. The Following User Says Thank You to djboylondon For This Useful Post:

trung9971 (03-07-2012)

Thanks
    0

em xin cám ơn. ah các bác làm ơn cho em hỏi em nghe nói câu cá trê bằng gián đất nhạy lắm phải không ạ?

Thanks
    0

hôm nay chủ nhật mà trời mưa không thể đi câu buồn quá

CatFish's Avatar
    Thanks
    0

Àh có bác nào rành về tập tính cá trê thì cho em hỏi tí
    a. Cá trê thường kiếm mồi ở độ sâu nào ( tối đa) vì em câu ở cầu tàu độ sâu 12m không thấy có
    b. Cá ăn lúc nước ròng hay nước lớn
    c.Trời mưa to. Cá có ăn hay không. Sau cơn mưa thì sao.
    d. Nếu em làm mồi xã gồm cám tanh, mẽ chua, mắm nêm, và trứng vịt. Ủ 1 ngày thì liệu có cá không.( vì mùi kinh dị quá, rữa tay 3 ngày chưa hết mùi).
    e. Nếu dùng viên gạch bùa để nhử thì có cần quậy bùn non lên cho nước thật đục không.

Có đôi câu hỏi mong ai am hiểu xin chia sẽ
    Work to live,Live to fish

Thanks
    0

sao dạo này không thấy mấy tiền bối vào chỉ giáo vậy kìa. xin các bậc tiền bối hãy chỉ giáo

binhmytho's Avatar
    Địa điểm
    Tp hcm
    Thanks
    0

Mối câu cà trê phong phú lắm,bạn có thể câu cá trê bằng mồi trùng mủ,hoặc là dế
    Trùng mủ khi móc vào lưởi câu từ 1 đến 2 con nhìn cho hấp dẫn
    Dế sau khi móc vào lười câu xong dùng hộp quẹt hơ hơ cho có mùi thơm là được
    Vài dòng chia sẽ chút ít kinh nghiệm câu cá trê
    Thái Bình

Mr.Ken's Avatar
    Thanks
    616

Dear all,

Mồi cá trê, không biết ý kiến của mình thế này có được không nhỉ:
    - Ngoài những mồi anh em nói trên, còn co:
    - Gan/phổi heo/bò cắt nhỏ , ủ trong mắm cá linh+ trứng gà/vịt thối. ( nghe có vẻ giống mồi cá lăng? câu xong tối đừng đi chơi với người yêu, hay nằm ngủ gần vợ nhé, nó "thù" cả đời đấy.hihihi)
    - lưỡi nhỏ thôi , không chì , hoặc chì nhỉ, câu sát đáy, gần bờ ( bụi bờ, hang hốc.....)
    Mọi người cho ý kiến, không phải xin bỏ qua.
    Thân
    Mr.Ken
    Học hỏi & chia sẻ.

Thanks
    0

em xin cám ơn các bác. tuần rồi mới đi phẫu thuật bây h phải nằm ở nhà không đi câu để thử nghiệm được chán ghê

Thanks
    0

lâu lắm rồi mới vào diễn đàn va cũng lâu lắm rồi không đi câu được vi quá bận

Thanks
    8

Câu cá trê sông nhất định phải chờ cho nước sát mới hiệu quả. Lúc đó cá trê vào sát mé, kiếm ăn quanh chân bờ kè, chỗ có nhiều hang hốc, sình lầy. Cân phao dưới 1m,chọn lưỡi số 5, số 6. Mồi câu là dế hay trùng đều được, nhưng trùng huyết là lựa chọn tối ưu.

Tran vu's Avatar
    Địa điểm
    Kênh rạch Long An
    Thanks
    756

Mình có bít 1 bài thuốc dành riêng cho cá trê.Ra tiệm thuốc Nam hỏi mua A quì và A giao.Mua ít thôi nha.Về kiếm lon sữa bò rữa sạch cắt tỷ lệ 1:1 pha nước nấu cho tan ra.Nấu xong kiếm chai đổ nước đó vào đậy kín(vì đây cũng là bài dùng cho dân thuốc rắn).Đến điểm câu móc ít đất ướt chổ câu lên trộn nước đó vào.Trước khi rãi đất đã trộn dùng cây chọt lên sình điểm câu và bỏ chổ đất đó xuống.Lưu ý k nên dùng tay trực tiếp vì mùi khó tẩy và câu gần bụi lùm chú ý xung quanh k thôi rắn đến kế bên mà k bít.Câu mồi trùn hay trứng kiến.
    Đời là Bể khổ,
    Qua được Bể khổ là Qua Đời.

19. The Following User Says Thank You to Tran vu For This Useful Post:

lytet (13-04-2014)

Hạ_Bạc's Avatar
    Thanks
    53

Một loại mồi rất nhạy là cá ủ. Mua cá nhỏ ươn cắt vừa miếng mồi rồi ủ cho "lên mùi". Cá ăn dày lúc nước nhữn lớn. Tuy nhiên cá trê có một hạch báo động. Khi cá mắc câu, hạch này tiết ra một chất khiến đồng loại không chịu cắn mồi. Ngoài sông rộng thì việc "báo động" ít tác động. Câu ngay hang cá thì thấy rất rõ. Một cái hang cá trê có miệng hang lớn cở đứa con nít mười mây tuổi chui vô được, cá trê lội vô ra ngờ ngờ. Bỏ mồi vô giật một con duy nhứt. Mấy con khác cứ lội ra vô mà không cắn câu. (Khi tát đìa bắt được riêng trong hang này khoảng 4 giạ cá- năm 1964)
    Ví dầu Cá bống trồng đu
    Tôm càng hát bội Cá thu cầm chầu

21. The Following User Says Thank You to Hạ_Bạc For This Useful Post:

ngocquy (23-12-2011)

Đồ câu Steven Nguyen steven nguyen's Avatar
    Thanks
    2,022

Trích Được post bởi djboylondon Xem bài viết
    câu cá Trê thì thường là mình dủng mồi trùng huyết,cái mồi này vừa nhạy mà lại ko khó tìm!hiện nay có thêm loại mồi Trùng nước hầu như các tiệm đồ câu đều có bán ,có thể mua thêm mồi Dế hay dế nhủi ,trước khi câu lấy cái quẹt gas đốt đít cho mồi Dế cháy thơm thơm 1 tí câu cũng khá nhạy!mỗi lần câu mình cũng dùn cây quậy sình bùn tại điểm câu cho nước đục đục lên sình 1 lúc sau câu cũng đươc lắm!
    vài dòng tham khảo,có zì bạn tham khảo thêm các bậc tiền bối...
    Cá tr6 nhạy với mùi sình non, cái này không nên lấy cây quậy nhìu mà chỉ phơ phơ lớp sình non lên cho nó bay mùi trong nước là cá trê tụ lại. Ở miền tây người ta gọi làm kiểu này làm ổ cho trê, khi trê đã tụ lại cũng có thể câu = trứng kiến trộn ít sình non tại chỗ câu nhưng mà mồi này nếu có rô hay sặc thì thua.
    KHÁCH HÀNG LÀ THƯỢNG ĐẾ ko nên coi KHÁCH HÀNG LÀ CON LỪA

Thanks
    0

Mặc định câu cá trê sông

nhờ anh em chỉ cách câu cá trê sông. Hôm qua ra bờ kè khu dầu khí Thanh Đa câu thì đứt dây 2 lần do vướng cái gì đó. dây mình thấy ghi 0.35mm, 12lb; thẻo cước 3 lưỡi.

Thanks
    8

Mặc định cá trê Thanh Đa

Ở khúc sông này có nhiều lục bình, chà chôm dưới đáy. Bạn chỉ nên câu thẻo đơn mà thôi ! Thẻo 3 lưỡi coi vậy mà rắc rối, vừa hao lưỡi lại tốn công tốn mồi.Ở đó câu mồi dế là tuyệt!

Thanks
    8

Mặc định cá trê Thanh Đa

Ở khúc sông này có nhiều lục bình, chà chôm dưới đáy. Bạn chỉ nên câu thẻo đơn mà thôi ! Thẻo 3 lưỡi coi vậy mà rắc rối, vừa hao lưỡi lại tốn công tốn mồi.Ở đó câu mồi dế là tuyệt!

Địa điểm
    HCM
    Thanks
    1

câu bằng con mẻ, nó vừa tanh lại vừa béo, cá trê thích lắm, mà tốt nhất là mồi trùn :)

Thanks
    0

Em hay câu trê đêm ở Bình Mỹ - Củ Chi giáp ranh với Hóc Môn.
    Mồi em là dế sống kéo phao cho đụng đáy ( canh phao đèn hơi nghiêng chút là ok ) ở đây có đặc điểm trời tối trở lên (khoảng 18h trở đi) câu sát mé or móc lỗ là lấy tiền, có hôm em làm 22 phát trong 1 tiếng ( kỷ lục, ông kia câu kế bên không được con nào ổng bái làm sư phụ).
    Cũng có hôm em chơi bẳng trùng mũ thấy cũng được, những mồi khác thì em chưa thử do đi làm về hơi trễ không có thời gian làm mồi nên đi mua dế cho lẹ.
    Chú, anh nào biết mồi hay thì cho em thỉnh giáo học hỏi.
    Many thank !

Ban Phong Trào dragons's Avatar
    Địa điểm
    TPHCM
    Thanks
    454

Cá trê ăn tạp lắm, bạn câu mồi dế và trùn là ok. Còn nữa, đi câu thiên nhiên đừng dùng a quỳ nha, dễ gặp rắn lắm đó

Thanks
    81

Chính xác, cứ trùn và dế phan là oke.

luanDaiWa's Avatar
    Địa điểm
    Q.8 Quốc Lộ 50 Bình_Hưng_Bình_Chánh_TPHCM
    Thanks
    66

chào anh TrungBP lâu quá rồi em mới gặp lại anh em là luân bên LBĐT nè anh.,sao lâu quá em mới thấy anh vậy anh lặng mất tâm mất tích lun à bửa nào anh rảnh ra cafe với nhóm nha anh...........

Thanks
    0

Em ở Q8 Hiện Nay ngày Nào e cũng ra sông gần nhà câu cá.10 lần Đi thì Lóc 9 lần....Có thử mồi cơm thiu trộn đều với cám(lóc toàn tập) Chuyển qua câu Da trơn(trê tham ăn) nó ăn thất thường trưa ko ăn ... tối ăn 10h cho tới sáng..Người Dân ở đây câu đông lắm.Em là người đam mê câu cá biết diễn đàn này lâu gòi nên e có xem vài bài mồi thử nhưng ko hiệu nghiệm với cá ở đây. Cá ở đây có 4 loại : Trê, Tra , Lóc, Rô lâu lâu xuất hiện vài chú Lươn to nhỏ...Anh nào từng câu sông Quận 8 cho e xin ý kiến...Hiện e đã chuyển qua Trùn và Dế 80% lóc..20% là 1 hoặc 2 con ko nhiều....Em mới vào xin chào tất cả anh e ở diễn đàn và các bác.Chúc cả nhà 1 năm mới vui vẻ và câu thật nhiều cá

32. The Following User Says Thank You to theyoulove For This Useful Post:

lienht1 (10-02-2012)

Thanks
    255

Mình cũng tìm hiểu và làm thử, nếu bạn ko sợ dơ thì thử cách này xem sao nhé :)
    gan hoặc lá lách heo mua về xắt thành miếng vừa câu, cho mắm tôm và lòng trứng zô, ủ vài ngày , cất chỗ nào xa xa tí, nhớ đậy kín không là ko đỡ được đâu :)
    Khi đi câu thì mang cái bao tay zô, phải đảm bảo là ko bị lủng :D và nhớ là ko nên dắt vợ hoặc người yêu đi theo :)
    Chúc vui :)

Thanks
    3

Cá trê là loài cá ăn tạp. Trời chạng vạng tối cá thường ăn mạnh. Khi câu bạn nên quậy ổ cho lên sình vì cá này thích mùi bùn. Ngoài trùng huyết, trùng hổ ... mình còn một loại mồi nửa rất nhạy. Bạn mua 1 it tôm hoạc tép, ủ khoảng 2 ngày, con tép ngã màu dỏ là câu được. Phải nói trước là mồi này dính vào tay thì . . . có mùi thơm thởm. Bạn dùng kéo cắt miếng vừa lưỡi câu thôi ( vừ đỡ hao mồi vừa đỡ dơ tay) vì cá trê ăn tạp lắm. Mình đã thử mồi này rồi, rất hiệu quả. Chúc theyoulove câu thật nhiều cá nhé.

35. The Following User Says Thank You to PhongBT For This Useful Post:

ciel1 (02-10-2012)

ciel1's Avatar
    Thanks
    196

Thêm mồi dế nữa bạn :D :D . Trùn với dế câu trê đêm là rẻ và nhạy rồi :)

Địa điểm
    Thanh Sơn - Định Quán - Đồng Nai
    Thanks
    0

Trích Được post bởi theyoulove Xem bài viết
    Em ở Q8 Hiện Nay ngày Nào e cũng ra sông gần nhà câu cá.10 lần Đi thì Lóc 9 lần....Có thử mồi cơm thiu trộn đều với cám(lóc toàn tập) Chuyển qua câu Da trơn(trê tham ăn) nó ăn thất thường trưa ko ăn ... tối ăn 10h cho tới sáng..Người Dân ở đây câu đông lắm.Em là người đam mê câu cá biết diễn đàn này lâu gòi nên e có xem vài bài mồi thử nhưng ko hiệu nghiệm với cá ở đây. Cá ở đây có 4 loại : Trê, Tra , Lóc, Rô lâu lâu xuất hiện vài chú Lươn to nhỏ...Anh nào từng câu sông Quận 8 cho e xin ý kiến...Hiện e đã chuyển qua Trùn và Dế 80% lóc..20% là 1 hoặc 2 con ko nhiều....Em mới vào xin chào tất cả anh e ở diễn đàn và các bác.Chúc cả nhà 1 năm mới vui vẻ và câu thật nhiều cá
    Ban ở quận 8 hả, vậy hôm nào mình giao luu di, tôi cũng thick câu lắm, nhưng do cv nên ít đi câu dc. Bạn cho minh sdt nha để làm wen có dịp rủ đi câu chơi cho vui. Yahoo: hoa_binh219 - sdt: 0168 4000 430 - Tên Hòa. Thanks bạn
    Yahoo: hoa_binh219
    SDT: 0168 4000 430
    Google: hoabinh219@gmail.com
    Website: http://shopthao.net - http://dealsviet.com

Banned
    Thanks
    14

Mặc định này thì Trê

- Lý thuyết hay ho ko bằng thực tế sinh động:
    Bằng kinh nghiệm 20 mùa câu cá Trê, Cá bò sông, đã có những lúc giật lên những con trê = bắp chân, đen nhẫy, có lần lên cả con baBa sông 1 ký lô
    - điểm câu: cửa cống, hay nơi có khe đá, tổ bèo tây
    - Ngày câu đẹp: mới mưa rào, hay ngày con nước lên chảy ròng.
    - cá trê ít cắn câu, nhưng đã cắn câu là dính.
    - ném vùng; ốc vàng sống băm thật nhỏ trộn với bã mắm cáy, tất cả cho vào hũ ủ 20 ngày. trê vào vùng tăm nhỏ li ti dày.
    - mồi nhạy nhất; tép sống để ươn thối nửa ngày bốc mùi, cá trê rất khoái giống như chúng ta đang đói mà nhìn thấy 1 cái đùi gà nuớng thơm phức.

39. The Following User Says Thank You to lavongcauca For This Useful Post:

lytet (13-04-2014)

Tồi tệ, Mê gái đẹp và Ham tiền Phú Đại's Avatar
    Địa điểm
    Tp.HCM
    Thanks
    614

Trích Được post bởi lavongcauca Xem bài viết
    Bằng kinh nghiệm 20 mùa câu cá Trê, bò sông, đã có những lúc giật lên những con trê = bắp chân, đen nhẫy, có lần lên cả con baBa sông 1 ký lô
    - ném vùng; ốc vàng sống băm thật nhỏ trộn với bã mắm cáy ủ 20 ngày. trê vào vùng tăm nhỏ li ti dày.
    - mồi nhạy nhất; tép sống để ươn thối nửa ngày bốc mùi, cá trê rất khoái giống như chúng ta đang đói mà nhìn thấy 1 cái đùi gà nuớng thơm phức.
    Anh cho em hỏi với, mùa cá trê là mùa nào dzậy anh ? E đi câu cá trê từ tháng 1 tới tháng 12 tháng nào cũng dính hết mà chưa biết mùa của cá trê là mùa nào hết
    Sống nội tâm, mê ngoại hình. Chuyên mặc quần đùi mang dép lào xông thẳng vào văn chương. Với lối sống ngây thơ đậm chất buông thả, hồn nhiên nhưng vẫn giữ được nét đồi trụy, hiền lành nhưng không kém phần ma lanh...

41. The Following User Says Thank You to Phú Đại For This Useful Post:

binhthuongthoi1969 (01-05-2013)

quocvinh's Avatar
    Địa điểm
    Quận 6
    Thanks
    1,139

Nếu anh nói vậy thì ý anh lavongcauca là câu cá trê 20 năm rồi đấy
    3 thầy trò : 1 thằng nhậu, 1 thằng gái, 1 thằng ... làm gì nữa chưa biết >>>Đánh Đông dẹp Bắc đâu cũng thắng hết
    Quốc Vinh ( Vinh QQ )
    Đt: 0933138913

43. The Following User Says Thank You to quocvinh For This Useful Post:

lavongcauca (01-05-2013)

Địa điểm
    Tràng An
    Thanks
    2,850

Trích Được post bởi lavongcauca Xem bài viết
    Bằng kinh nghiệm 20 mùa câu cá Trê, bò sông, đã có những lúc giật lên những con trê = bắp chân, đen nhẫy, có lần lên cả con baBa sông 1 ký lô
    - ném vùng; ốc vàng sống băm thật nhỏ trộn với bã mắm cáy ủ 20 ngày. trê vào vùng tăm nhỏ li ti dày.
    Nhà Kệ em thì chẳng quen Ăn Tục, Nói Phét, Rắm Rong. Nên cứ người thực việc thực em xin chia sẻ với cả nhà kinh nghiệm câu cá trê 30 năm của em:

Điều kiện Cần: Nhái búng đầu, bẻ chân, rút lưỡi, phơi 1 nắng.
    Điều kiện Đủ: Mồm miệng 3 ngày không đánh răng.

==> Cần và Đủ: Ngậm con nhái trên đúng 30 phút. Rồi móc vào lưỡi quăng xuống kiểu gì cũng có cá trê hỏi thăm.

Chia sẻ.
    Tuananh.N

Khù khờ nó bảo giai tơ
    Trả lời cứ mãi phân vân

45. The Following 7 Users Say Thank You to Thôi Kệ For This Useful Post:

binhthuongthoi1969 (01-05-2013),hoangduc2109 (01-05-2013),lavongcauca (01-05-2013),lytet (13-04-2014),mitdac (14-04-2014),Phú Đại (01-05-2013),yobi101 (01-05-2013)

yobi101's Avatar
    Địa điểm
    HCMC
    Thanks
    539

Anh cho em hỏi với, mùa cá trê là mùa nào dzậy anh ? E đi câu cá trê từ tháng 1 tới tháng 12 tháng nào cũng dính hết mà chưa biết mùa của cá trê là mùa nào hết

có anh, 4 mùa đó anh, vậy 20 mùa của bác ấy vị chi là 5 năm!... Vãi cả trê!
    Cần và Đủ: Ngậm con nhái trên đúng 30 phút. Rồi móc vào lưỡi quăng xuống kiểu gì cũng có cá trê hỏi thăm.

Hix câu kiểu này lên cá xong chắc cũng lên đường theo cá và nhái luôn
    Cá Tráp Fanclub...!

47. The Following User Says Thank You to yobi101 For This Useful Post:

Phú Đại (01-05-2013)

quocvinh's Avatar
    Địa điểm
    Quận 6
    Thanks
    1,139

Trích Được post bởi Thôi Kệ Xem bài viết
    Nhà Kệ em thì chẳng quen Ăn Tục, Nói Phét, Rắm Rong. Nên cứ người thực việc thực em xin chia sẻ với cả nhà kinh nghiệm câu cá trê 30 năm của em:

Điều kiện Cần: Nhái búng đầu, bẻ chân, rút lưỡi, phơi 1 nắng.
    Điều kiện Đủ: Mồm miệng 3 ngày không đánh răng.

==> Cần và Đủ: Ngậm con nhái trên đúng 30 phút. Rồi móc vào lưỡi quăng xuống kiểu gì cũng có cá trê hỏi thăm.

Chia sẻ.
    Câu nhái cũng dính trê thật à chú kệ , chú có giỡn không vậy , để con còn học hỏi thêm nữa
    3 thầy trò : 1 thằng nhậu, 1 thằng gái, 1 thằng ... làm gì nữa chưa biết >>>Đánh Đông dẹp Bắc đâu cũng thắng hết
    Quốc Vinh ( Vinh QQ )
    Đt: 0933138913

Người canh giữ SB An Châu's Avatar
    Địa điểm
    Phố kỷ niệm
    Thanks
    852

Nhái 1 nắng, mồi bén Gặp mình là dễ gì tới miệng con trê
    Ký thì rất dễ nhưng để thể hiện quyền lực của chữ ký thì rất khó I will try ...

50. The Following User Says Thank You to An Châu For This Useful Post:

suaongtho1991's Avatar
    Địa điểm
    thành phố hồ chí minh
    Thanks
    27

xin chào các anh ạ,em là người chuyên đi câu cá lóc bằng nhái và đa số dính cá trê nhiều hơn cá lóc,10 lần câu thì 8 lần cá trê 2 lần cá lóc.
    Em xin chia sẻ ít kinh nghiệm ít ỏi của em:Không cần phải để nhái chết rồi phơi đâu ạ,em búng nhái rê cá lóc thì khi cá trê ăn,nó ăn y như cá lóc,khi nó nuốt con nhái:đối với những con cá trê từ 300garm trở xuống nó sẽ ăn phân nửa con nhái từ cái bụng trở xuống rồi bỏ,còn những con cá trê trên 300-500garm thì nó sẽ ăn hết con nhái rồi nhả ra lưỡi câu rất lẹ,gặp cá trê vậy thì khi nó ăn kéo căng dây giật liền để khoảng 3-4s là chỉ còn cái lưỡi,cá trê trên 500gram thì nó sẽ ăn từ từ chậm rải nên chắc chắn sẽ dính mà ko sợ nó ăn hết nhái hay ăn nửa con nhái.
    Đặc biệt cá trê trên nửa kg nó ăn nhái sẽ có đám bọt nổi trên mặt nước như cá lóc táp vậy có điều là bọt xủi không chụm lại 1 đám mà thưa thớt và bọt sủi to hơn của cá lóc.
    Vài dòng kinh nghiệm em xin chia sẻ cùng các anh ạ,có gì thì góp ý em với.
    Xin cám ơn các anh
    hùng

52. The Following 2 Users Say Thank You to suaongtho1991 For This Useful Post:

1668 (02-05-2013),franky_le (01-05-2013)

hoangduc2109's Avatar
    Địa điểm
    Q10, Thành phố Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,534

Lure chơi chơi mà dính cá trê, chắc do được mùa quá, 1 con câu lúc mùa nắng, 1 con câu lúc mùa mưa. Vào mùa cá trê cá ăn bạo thật
    Điều hối hận duy nhất của bạn bạn khi đưa ra một quyết định khó là bạn đã không quyết định nó sớm hơn.
    hoangduc2109@yahoo.com
    https://www.facebook.com/hoangduc2109

54. The Following User Says Thank You to hoangduc2109 For This Useful Post:

Dophahato's Avatar
    Địa điểm
    fineese house
    Thanks
    916

Trích Được post bởi hoangduc2109 Xem bài viết
    Lure chơi chơi mà dính cá trê, chắc do được mùa quá, 1 con câu lúc mùa nắng, 1 con câu lúc mùa mưa. Vào mùa cá trê cá ăn bạo thật
    Mùa mưa cá trê ăn hiểm mà giẫy cũng mạnh ha :))

Địa điểm
    Tràng An
    Thanks
    2,850

Mọi chuyện về rê nhái dính : Bống Tượng, Trê, Ba Ba.... xin vui lòng hỏi anh Nhật (nguyen_nhat), anh Minh bờ lờ (Minh Bảo Lộc), anh Tâm cờ chờ (Tâm cởi chuồng) để rõ thêm chi tiết. Nói về Trê, 1 đêm các anh ấy rê nhái quất gần 50 con trê KHÔnG NUÔi nhé các bác.

Với mình:

- Trê là giống ăn tạp
    - Chỗ nào nhiều cá, chỗ đó có tiểng bom, có quyền NỔ.

Thân.
    Tuananh.N

Khù khờ nó bảo giai tơ
    Trả lời cứ mãi phân vân

57. The Following 5 Users Say Thank You to Thôi Kệ For This Useful Post:

An Châu (02-05-2013),hoangduc2109 (02-05-2013),kiethamluong (02-05-2013),ngocquy (02-05-2013),yobi101 (02-05-2013)

ductran's Avatar
    Thanks
    5

Mặc định mòi câu cá trê

Trích Được post bởi Thôi Kệ Xem bài viết
    Mọi chuyện về rê nhái dính : Bống Tượng, Trê, Ba Ba.... xin vui lòng hỏi anh Nhật (nguyen_nhat), anh Minh bờ lờ (Minh Bảo Lộc), anh Tâm cờ chờ (Tâm cởi chuồng) để rõ thêm chi tiết. Nói về Trê, 1 đêm các anh ấy rê nhái quất gần 50 con trê KHÔnG NUÔi nhé các bác.

Với mình:

- Trê là giống ăn tạp
    - Chỗ nào nhiều cá, chỗ đó có tiểng bom, có quyền NỔ.

Thân.
    Là lính mới chẳng biết mòi nào là hiệu quả , thôi thì thử từng loại 1 vậy , nhưng có bài mòi a giao và a quì rắn theo nghe ớn quá , bỏ qua bài này vậy , rất cám ơn sự truyền đạt kinh nghiệm của đàn anh , Thanks

Thanks
    2,135

Trích Được post bởi ductran Xem bài viết
    Là lính mới chẳng biết mòi nào là hiệu quả , thôi thì thử từng loại 1 vậy , nhưng có bài mòi a giao và a quì rắn theo nghe ớn quá , bỏ qua bài này vậy , rất cám ơn sự truyền đạt kinh nghiệm của đàn anh , Thanks
    Cũng không nên quá e ngại với mấy món a dao, a quỳ này rồi tự làm hoảng hốt mình ! Không có mấy thứ này cũng không có nghĩa là không gặp rắn. Như trường hợp mới xảy ra đây đối với chú. Chú hay có thói quen trước khi đứng câu ở chổ nào là cẩn thận quan sát thật kỹ xung quanh : các nhánh cây gie ra trên đầu kể cả mấy sợi dây dẫn điện, trụ điện, các lùm bụi 2 bên, bãi cỏ hay các thân cây đổ, gạch đá, ụ mối....ở trước mặt. Ấy vậy mà cách đây hơn tháng, đứng lure miệt mài hơn nửa tiếng đồng hồ ở giữa Cống 11, BC (đã qua quan sát kiểm tra trước) thấy không có cá ăn định quay ra đi chổ khác thì gặp ngay "anh bạn" trong hình dưới đây đang lặng lẽ và say sưa xem mình lure từ nảy giờ ngay phía sau lưng, he he...!

60. The Following 6 Users Say Thank You to hgd For This Useful Post:

1668 (16-04-2014),hoa1986 (15-04-2014),kid1412 (16-04-2014),lytet (15-04-2014),phạm phong thủy (21-04-2014),tuantu7979 (15-04-2014)

Địa điểm
    HCM
    Thanks
    3

Trích Được post bởi hgd Xem bài viết
    Cũng không nên quá e ngại với mấy món a dao, a quỳ này rồi tự làm hoảng hốt mình ! Không có mấy thứ này cũng không có nghĩa là không gặp rắn. Như trường hợp mới xảy ra đây đối với chú. Chú hay có thói quen trước khi đứng câu ở chổ nào là cẩn thận quan sát thật kỹ xung quanh : các nhánh cây gie ra trên đầu kể cả mấy sợi dây dẫn điện, trụ điện, các lùm bụi 2 bên, bãi cỏ hay các thân cây đổ, gạch đá, ụ mối....ở trước mặt. Ấy vậy mà cách đây hơn tháng, đứng lure miệt mài hơn nửa tiếng đồng hồ ở giữa Cống 11, BC (đã qua quan sát kiểm tra trước) thấy không có cá ăn định quay ra đi chổ khác thì gặp ngay "anh bạn" trong hình dưới đây đang lặng lẽ và say sưa xem mình lure từ nảy giờ ngay phía sau lưng, he he...!

Kinh thật. Con rắn dài ngoằn

ductran's Avatar
    Thanks
    5

Mặc định tam xàn

Nếu đổi lại là em chắc là bỏ cần câu chạy mất dép , nhìn qua hình mà còn thấy ớn lạnh , hôm đó câu ở dưới có chú nào không bác !...

tuanec's Avatar
    Thanks
    10

Trừ khi dưới đó không có cá chứ nếu có thì trùn và dế thẳng tiến :D Nếu có điều kiện bạn mua thêm trứng kiến bóp vào lưỡi câu xong thả ngay chổ "cần câu" bóp nhuyễn ra cho nước nó chảy ra luôn.thu hút nó lại.Xong móc dế vô và chiến thôi :v

64. The Following User Says Thank You to tuanec For This Useful Post:

hgd (20-04-2014)

Thanks
    2,135

MỒI TRÙN, DẾ

Câu cá thiên nhiên (như cá trê, rô đồng...) sử dụng luôn mồi thiên nhiên là cách hay nhất (trùn mủ, dế, trứng kiến...) !
    Với trùn mủ, chú thường móc đầu con trùn (ở vị trí 1/5 chiều dài con trùn) sau đó móc đuôi chập lại rồi dùng kéo cắt đôi con trùn (kiểu móc...lòi lưỡi !). Chất dịch tiết ra từ vết cắt của trùn rất hấp dẫn cá và trùn sống rất lâu, màu trùn tươi hoài ! Còn với dế, lựa con non chưa mọc cánh, vừa với lưỡi, dùng móng tay ngắt bỏ 2 chân lớn phía sau con dế rồi móc lưỡi vào từ cổ (phía sau đầu dế) luồn mũi lưỡi dọc theo lưng dế để đưa mũi đến sát...đít con dế. Dịch tiết từ 2 chổ ngắt cặp chân sau của dế cũng khá...thu hút cá . Chú câu như vậy nên ít khi xả mồi dụ.

66. The Following 2 Users Say Thank You to hgd For This Useful Post:

onglaovong (21-04-2014),phạm phong thủy (21-04-2014)

Địa điểm
    HCM
    Thanks
    3

MỒI TRÙN, DẾ

Câu cá thiên nhiên (như cá trê, rô đồng...) sử dụng luôn mồi thiên nhiên là cách hay nhất (trùn mủ, dế, trứng kiến...) !
    Với trùn mủ, chú thường móc đầu con trùn (ở vị trí 1/5 chiều dài con trùn) sau đó móc đuôi chập lại rồi dùng kéo cắt đôi con trùn (kiểu móc...lòi lưỡi !). Chất dịch tiết ra từ vết cắt của trùn rất hấp dẫn cá và trùn sống rất lâu, màu trùn tươi hoài ! Còn với dế, lựa con non chưa mọc cánh, vừa với lưỡi, dùng móng tay ngắt bỏ 2 chân lớn phía sau con dế rồi móc lưỡi vào từ cổ (phía sau đầu dế) luồn mũi lưỡi dọc theo lưng dế để đưa mũi đến sát...đít con dế. Dịch tiết từ 2 chổ ngắt cặp chân sau của dế cũng khá...thu hút cá . Chú câu như vậy nên ít khi xả mồi dụ.
    Chưa hình dung được cách móc trùng của anh. Móc lưỡi ngang thân tròn của con trùng? 2 khúc? anh có thể post cái hình cho dễ hình dung không. Cám ơn anh.

Heo anh xuan_vinh's Avatar
    Địa điểm
    Mễ Cốc, P.15, Q.8, Tp.HCM
    Thanks
    3,286

Em thấy mấy anh em bàn bạc vụ này cũng xôm tụ nên xin được góp thêm chút kinh nghiệm nhỏ để quánh bọn trê (ngoài tự nhiên) này:

Đầu tiên, cá trê là loài cá đánh hơi bằng râu và thuộc hàng ăn tạp. Vì thế ta phải tìm cách dụ nó đến bằng cách dùng những mồi xả nào có tinh chất "thum thủm và tỏa mùi" hơn.... nước hoa Chanel

Các loại mồi xả rất ư là "có lý" mà em từng xài để "dụ dỗ" mấy con quỷ nhiều râu này là: vỏ, mai cua đồng ủ (1 đêm trong bọc kín), cơm thiu trộn tí nước mắm, mỡ heo (ủ 1-2 ngày trong bọc kín),....

Mồi em dùng câu: trứng kiến,dế, hoặc máu hơn nữa là ruột gà, ruột vịt cắt nhỏ hoặc móc nguyên con gián!

Chúc bà con thành công như em từng làm!

P/S: Một số anh em vô tình dùng cách xả mồi trên nhưng móc trùn để câu, kết quả: bọn rô phi rất thích điều này!
    Mất ngủ vì bị..."lốc"!!!!!!!!

Cellphone: 0918.999.662
    Email: ta_xuan_vinh@yahoo.com

69. The Following 4 Users Say Thank You to xuan_vinh For This Useful Post:

1668 (22-04-2014),mitdac (21-04-2014),phạm phong thủy (21-04-2014),PUN (22-04-2014)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối