CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 32 của 32
    spman86's Avatar
    Địa điểm
    Vung Tau city
    Thanks
    6

148ma82 Mồi câu tôm sống?

Cho em hỏi nếu mua mồi tôm sống buổi sáng thì phải bảo quản nó thế nào để chiều còn sống? cám ơn các anh, chú nhìu.

toniphat_72's Avatar
    Thanks
    0

Bạn đi mua tôm sống nên đem theo cái xô để xin nước người bán đang rộng tôm, với mua thêm cục oxi xài pin nửa là ok. Để cả ngày tôm vẩn sống khỏe, nhưng chú ý phải giử nước rộng tôm sạch, nếu có con nào chết phải lấy ra liền, để lâu nó làm nước dơ, tôm sẻ yếu và mau chết. Tốt nhất nên xin nước nhiều nhiều chút, về chia làm 2 phần, 1 phần rộng tôm, 1 phần chừa đó, rộng tới trưa thay nước mới vào.
    Cá chẻm đi..............

Lười câu nhất Hội sonbanmai's Avatar
    Thanks
    205

Cách thứ 2 : Gây mê cho tôm ngủ bằng đá lạnh
    Bạn dùng thùng đá nhỏ, để đá lạnh cỡ 1/2 thùng. Dùng khăn ướt, giấy báo, cỏ... để lót phía trên mặt đá, rải đều tôm lên trên. Đừng cho tôm chạm mặt đá là được. Có thể để tôm sống cả ngày. Mình thường dùng cách này để trữ tôm sống khi đi câu đầm. Khi di chuyển tránh xóc mạnh đảo lộn.

Thanks
    7

chào spam86,mình có thêm cách này nữa, bạn tham khảo thêm:khi mua tôm nhớ xin nước để rọng tôm,bạn cho tôm vào cái thau lớn lớn tí để tôm ko nằm chồng lên nhau, rồi bạn cho nước vào lấp xấp đến ngang cái mũi nhọn ngay chỗ đầu tôm thôi ,bạn cứ để như thế ,1 ngày thay nước 1 lần thì có thể lọng tôm tới 2-3 ngày luôn

natuan0310's Avatar
    Địa điểm
    Phan Thiết City
    Thanks
    0

Mình hay đi câu bờ biển vào những buổi chiều. Mình mua tôm buổi sáng khoảng 9h đến chiều 5h mới đi câu. Mình thấy đơn giản và hay nhất là: Mua 1 bình oxi vừa xài điện vừa xài pin (đại). Lấy thùng sơn nhỏ chế kẹp bình oxi bên hông. Ra chợ mua tôm bỏ trong bình oxi (lúc này chạy bằng pin) sau đó về nhà (cắm điện vô tắt pin đi). Khi nào đi câu thì dùng pin trở lại. Câu xong dư mang về có thể lọng được 2 - 3 ngày. Chú ý thay nước và giữ độ lạnh vừa phải bằng cách cho cục đá lạnh vào tùy theo lượng nước. Những con chết phải lấy ra ngay.
    Có gì sai sót mong AE góp ý thêm! Thân!
    [̲̅ə̲̅٨̲̅٥̲̅٦̲̅] natuan0310@yahoo.com [̲̅ə̲̅٨̲̅٥̲̅٦̲̅]๑۩۞۩๑ A.Tuấn: 0938 443 488 ๑۩۞۩๑

bsnguyenxuandungqt's Avatar
    Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    445

Trích Được post bởi sonbanmai Xem bài viết
    Bạn dùng thùng đá nhỏ, để đá lạnh cỡ 1/2 thùng. Dùng khăn ướt, giấy báo, cỏ... để lót phía trên mặt đá, rải đều tôm lên trên. Đừng cho tôm chạm mặt đá là được. Có thể để tôm sống cả ngày. Mình thường dùng cách này để trữ tôm sống khi đi câu đầm. Khi di chuyển tránh xóc mạnh đảo lộn.
    Cách này em thấy anh em vẫn thường làm và rất hiệu quả!

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

vậy tại sao không để chiều mua rồi đi luôn !

Có mấy lý do
    1. Thường đi câu đầm là đi từ sáng, ít ai đi buổi chiều
    2. Đi buổi chiều, mua được con tôm sống còn khó hơn hái sao trên trời

Mình nhắc nhở bạn, post bài trong diễn đàn nhiều người lớn tuổi, nên có chủ ngữ vị ngữ đầy đủ. Mong nhận được nhiều chia sẻ từ các buổi câu cá của bạn. Thân.
    Last edited by sonbanmai; 12-10-2011 at 10:21 PM.

airo's Avatar
    Thanks
    408

Trích Được post bởi natuan0310 Xem bài viết
    Mình hay đi câu bờ biển vào những buổi chiều. Mình mua tôm buổi sáng khoảng 9h đến chiều 5h mới đi câu. Mình thấy đơn giản và hay nhất là: Mua 1 bình oxi vừa xài điện vừa xài pin (đại). Lấy thùng sơn nhỏ chế kẹp bình oxi bên hông. Ra chợ mua tôm bỏ trong bình oxi (lúc này chạy bằng pin) sau đó về nhà (cắm điện vô tắt pin đi). Khi nào đi câu thì dùng pin trở lại. Câu xong dư mang về có thể lọng được 2 - 3 ngày. Chú ý thay nước và giữ độ lạnh vừa phải bằng cách cho cục đá lạnh vào tùy theo lượng nước. Những con chết phải lấy ra ngay.
    bình oxy xài pin mua ở đâu thế bạn?

Địa điểm
    Long Xuyên- Định Quán( Đồng Nai)
    Thanks
    43

Vẫn biết topic nói về giữ cho con tôm con tép còn sống nhăn. Nhưng mạo muội góp chút ý kiến nếu chẳng may khi mua về chưa kịp thực hiện các thao tác trên và làm cho con mồi bị yếu có nguy cơ chết hàng loạt thì làm sao. Riêng mình có cách này:
    Dùng mạt cưa khi bào, cưa gỗ có màu sáng và khô trộn chung với tôm tép yếu hoặc vừa chết chưa ươn đã để ráo nước. Khi ấy mùn cưa sẽ hút hết nước và giữ cho mồi khô, sạch để sáng hôm nay đến hôm sau cũng không ươn và đặc biệt con mồi rất chắc dễ mắc vào lưỡi, thịt không mục khi ta nén cũng không sút.
    Học Nữa và Học Mãi

LungQuyDuy's Avatar
    Địa điểm
    Tp.HCM
    Thanks
    0

Cho em hỏi ! em nghe nói mồi tom sống, nếu là tôm Bạc nếu ở đốt thứ 3 từ đui lên móc vào khi quăng câu tom sẻ vẫn sống và bơi lòng vòng có đúng không ạ ?
    Ngồi Lâu Câu Cá Lớn

Thanks
    10

Trích Được post bởi LungQuyDuy Xem bài viết
    Cho em hỏi ! em nghe nói mồi tom sống, nếu là tôm Bạc nếu ở đốt thứ 3 từ đui lên móc vào khi quăng câu tom sẻ vẫn sống và bơi lòng vòng có đúng không ạ ?
    Hehe, lưỡi móc vào đâu thì tôm vẫn sống ít nhất là một lúc tới chét, còn bơi thì chưa biết.

Cho dù lưỡi móc vào đâu thì cũng ảnh hưởng tới tôm, nhanh chết hoặc khó bơi. Vậy thử tính xem cách gì móc làm tôm khỏe, bơi tốt? theo cá nhân tớ thì cách móc tôm phụ thuộc vào từng đk thực tế. Nếu tôm to thì thường mắc dưới lưỡi kiếm (phần vỏ) nên không ảnh hưởng nhiều, tôm bơi như tự nhiên khỏe re, bật tanh tách, toàn tìm cá xơi. Còn nếu tôm nhỏ, không thể mắc dưới kiếm được, thông thường xiên qua đốt 2 hoặc 3, với vị trí này phần đuôi vẫn bật bơi tốt; Vì mắc vào phần thịt nên tôm nhanh yếu. Khi quăng rê, kéo sẽ làm gập tôm (tôm bơi đi, người kéo lại) nên dễ làm mệt tôm; vả lại quăng rê nhiều lần khi đó dễ làm rộng lỗ, tuột mồi; Vậy nên khi mắc kiểu này hạn chế ném xa, rê mạnh, ngược dòng; nếu có thể cài miếng nhựa mỏng nhỏ đầu lưỡi chống tuột mồi.

HAITUONG2011's Avatar
    Thanks
    2

Trích Được post bởi natuan0310 Xem bài viết
    mình thấy máy chạy oxy chạy điện và pin thì không nên cắm điện vì khi đã cắm điện khi ta xài pin rất hao pin(nên xài điện với máy khác) xin góp ý vài dòng với mấy bạn

HAITUONG2011's Avatar
    Thanks
    2

Trích Được post bởi jackduong Xem bài viết
    vậy tại sao không để chiều mua rồi đi luôn !

Có mấy lý do
    1. Thường đi câu đầm là đi từ sáng, ít ai đi buổi chiều
    2. Đi buổi chiều, mua được con tôm sống còn khó hơn hái sao trên trời

Mình nhắc nhở bạn, post bài trong diễn đàn nhiều người lớn tuổi, nên có chủ ngữ vị ngữ đầy đủ. Mong nhận được nhiều chia sẻ từ các buổi câu cá của bạn. Thân.
    nếu bạn nào đi câu bên cần giờ cần tôm sống(tôm cào đáy) bạn có thể mua ờ gần cầu an nghĩa(sài gòn đi lên nằm ở bên tay trái theo sát chân cầu có hẻm đi vào khoảng 700m hỏi chị vân bán tôm bán xuốt ngày)mình hay mua ở đây có thể dt gọi trước 08838747024(mình đã từng gây mê tôm nhưng chết hết không biết tại sao)

14. The Following 2 Users Say Thank You to HAITUONG2011 For This Useful Post:

thichthitcay235 (04-07-2012),Vu Huy (10-01-2012)

luanDaiWa's Avatar
    Địa điểm
    Q.8 Quốc Lộ 50 Bình_Hưng_Bình_Chánh_TPHCM
    Thanks
    66

nếu bạn muốn mua tôm sống bạn có thể qua khỏi phà bình khánh.,vừa qua khỏi phà thi bạn chạy lên chút găp một cái chợ nhỏ bạn vào đo mua tôm sống là có muốn mua tôm chết củng cóa nửa.,mình củng hay đi đầm nhưng lâu lâu mình mới đi 1 lần ban thử qua bên bến phà bình khánh xem gần chỗ mà bán vịt quay á có một cái chợ nhỏ bạn vào đó mua là sẽ có á.............

HAITUONG2011's Avatar
    Thanks
    2

Trích Được post bởi luanDaiWa Xem bài viết
    nếu bạn muốn mua tôm sống bạn có thể qua khỏi phà bình khánh.,vừa qua khỏi phà thi bạn chạy lên chút găp một cái chợ nhỏ bạn vào đo mua tôm sống là có muốn mua tôm chết củng cóa nửa.,mình củng hay đi đầm nhưng lâu lâu mình mới đi 1 lần ban thử qua bên bến phà bình khánh xem gần chỗ mà bán vịt quay á có một cái chợ nhỏ bạn vào đó mua là sẽ có á.............
    vậy là mình biết thêm 1 chổ a ,chổ đó chiều có bán kh6ng bạn

luanDaiWa's Avatar
    Địa điểm
    Q.8 Quốc Lộ 50 Bình_Hưng_Bình_Chánh_TPHCM
    Thanks
    66

Trích Được post bởi HAITUONG2011 Xem bài viết
    vậy là mình biết thêm 1 chổ a ,chổ đó chiều có bán kh6ng bạn
    hình như là sáng có bán đó bạn à chiều thì mình ko biết nửa.,hình như là ko có bạn à nếu khuya bạn đi thì qua khỏi bến phà chạy chút gặp mấy xe bán vịt quay thì bạn chạy lên chút nửa gần bưu điện.,bạn dừng xe ở đó nếu bạn đi đông người thì nhở bạn bè của bạn coi giùm rồi bạn đi thẳng vào chợ mua lun.,nếu ko bik bạn cứ hỏi người ta người ta sẽ chỉ cho bạn.,chợ đó là bán tôm bạc đất tom này nhỏ nhưng sống lâu lắm.,khi mua tôm là ko có nước bạn mua xong phải kiếm nươc nhé có oxy nửa nha ko là nó chết hết á.,còn bạn muốn mua tôm chết đê câu bóng cát hoặc bóng đục bạn mua 10k là nhiều lắm tha hồ mà câu...............

Lười câu nhất Hội sonbanmai's Avatar
    Thanks
    205

Nếu bạn đi buổi sáng.
    Hướng phà Bình Khánh thì mua ngay chợ đầu phà phía Nhà Bè. Chợ nằm bên tay trái, chịu khó đi theo hẻm cặp mép sông vào thì có nhiều vựa thu mua.
    Hướng phà Doi Lầu - Lý Nhơn :
    - Cầu Mương Chuối ( đổ dốc cầu Bà Chiêm, đi vòng xuống dạ cầu 200m ) 4h sáng bắt đầu có bán.
    - Qua khỏi vòng xoay KCN Hiệp Phước, đi cỡ 1km có cái chợ bên tay phải ,quên tên rồi. 5h sáng trở đi có bán tôm sống, loại nào cũng có. Chỗ này anh em câu hay ghé mua tôm, đá lạnh, đồ ăn...
    - Nếu không có đi tiếp tới cầu Hiệp Phước, ngay đầu cầu có cái chợ nhỏ
    - Qua phà, qua cầu Vàm Sát hỏi vựa thu mua Ba Quân.

19. The Following User Says Thank You to sonbanmai For This Useful Post:

thichthitcay235 (04-07-2012)

HAITUONG2011's Avatar
    Thanks
    2

cám ơn bạn nhe mình đi hướng phà doi lầu chưa biết chổ mua ,nhờ bạn chỉ mình biết thêm bên doi lầu càm ơn

Bố thằng Nhoắng Thôi Kệ's Avatar
    Địa điểm
    Tràng An
    Thanks
    2,572

Trích Được post bởi HAITUONG2011 Xem bài viết
    cám ơn bạn nhe mình đi hướng phà doi lầu chưa biết chổ mua ,nhờ bạn chỉ mình biết thêm bên doi lầu càm ơn

Bổ sung:

Cầu Rạch Đỉa 2 thẳng Nguyễn Hữu Thọ chạy tới trạm điện quẹo trái Phạm Hữu Lầu thêm 500m nữa gặp cầu Phước Long (Nếu đi từ Huỳnh Tấn Phát thì gặp Phạm Hữu Lầu quẹo phải đi thêm 2km là tới cầu). Chân cầu bên phía Q7 là chợ thu mua hải sản. Mở từ 4g-7g sáng có giá tốt (giá sỉ), từ 7g trở đi bán giá bình thường. Tôm luôn có.
    Tuananh.N

Nằm chung nó bảo: Chật giường
    Nằm riêng nó hỏi: Tơ vương con nào?
    Lãng mạn nó bảo: Tào lao
    Nghiêm trang nó hỏi người sao hững hờ
    Khù khờ nó bảo giai tơ
    Khôn lanh nó hỏi: Hái mơ bao lần?
    Trả lời cứ mãi phân vân
    Không biết con zợ nó cần cái chi ???

22. The Following User Says Thank You to Thôi Kệ For This Useful Post:

Quảng (10-01-2012)

HAITUONG2011's Avatar
    Thanks
    2

mấy bạn nhiệt tình chỉ dẩn cám on nhiều

gialong's Avatar
    Địa điểm
    vũng tàu
    Thanks
    103

Trích Được post bởi spman86 Xem bài viết
    Cho em hỏi nếu mua mồi tôm sống buổi sáng thì phải bảo quản nó thế nào để chiều còn sống? cám ơn các anh, chú nhìu.
    chào bạn spman mình cũng ở vũng tàu cũng hay đi câu,có đọc bài câu ở cảng cát lở của bạn,có điều chưa gặp dc để giao lưu,bạn có rảnh tối nay cà fee với mấy ae trong nhóm câu vũng tàu.sdt cua mình 0909125610.
    còn về tôm sống bạn hay câu ở cát lở thì có mấy điểm mua tôm ,chợ rạch dừa,chợ cảng ngay đầu cổng vào cảng cát lở,chợ cát lở ở chợ cảng thì buổi chiều tầm 4h cũng hay có tôm sống.
    trong trường hợp không mua dc tôm thì có thể gọi trước cho mình 1 hôm mình sẽ lấy tôm cho,nếu mua tôm buổi sáng mà nhà bạn không có bình oxi để sục oxi thì hãy làm một thùng đá để một cái rổ bên trong cách mặt đá khoảng 10 đến 15 cm mua tầm 2 lạng tôm sống mạnh để vào đó,với cách này thì bạn để đến ngày hôm sau tôm vẫn còn sống.lương tôm chết sẽ không đáng kể.

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

Trích Được post bởi sonbanmai Xem bài viết
    Hi Bác ! Bác cho hỏi nếu mình để tôm theo cách này, để bao lâu cũng được hay sao ? mình cũng mua tôm đi câu đầm mình xài bằng bình oxi nhưng tôm vẫn chết, theo cách của Bác để để tôm như vậy khi tới điểm câu, mình muốn câu thì bắt từng con thả vào nước cho nó sống lại phải không ?

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

có ai có kinh nghiệm trong việc làm cho tôm ngủ không ? xin chỉ giúp với !

Thanks
    15

Dùng một cái sô đáy rộng, bỏ vào một lớp cát mịn, sạch, khoảng 4-5cm, đổ nước sông hoặc nước hồ (sạch) vào khoảng xâm xấp mặt cát, đừng dùng nước máy, chú ý khi bỏ tôm vào, tôm sẽ nằm yên trong cát, ngóc đầu lên thở, canh mực nước thế nào đừng để ngập tôm, tôm sẽ chết. Làm thế này, các bạn có thể giữu tôm sống được vài ngày đấy.

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

Trích Được post bởi Bờm Xem bài viết
    Dùng một cái sô đáy rộng, bỏ vào một lớp cát mịn, sạch, khoảng 4-5cm, đổ nước sông hoặc nước hồ (sạch) vào khoảng xâm xấp mặt cát, đừng dùng nước máy, chú ý khi bỏ tôm vào, tôm sẽ nằm yên trong cát, ngóc đầu lên thở, canh mực nước thế nào đừng để ngập tôm, tôm sẽ chết. Làm thế này, các bạn có thể giữu tôm sống được vài ngày đấy.
    Mình mua tôm ở Chợ, ngoài nước đang rộng tôm ra đâu có nước sông hay nước hồ đâu Bác.

Mình muốn hỏi khi làm cho tôm ngủ theo cách của Sonbanmai, rồi mình làm cho tôm sống lại như thế nào là an toàn nhất !

contomst's Avatar
    Địa điểm
    Sóc Trăng
    Thanks
    2

Anh Jackduong!
    Có rãnh mời tôi ly cafe đi tôi chỉ cho.

CÂU CÁ LÀ THỬ LÒNG KIÊN NHẪN

Green_nghist@yahoo.com
    http://www.caucast.co.cc

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

Trích Được post bởi contomst Xem bài viết
    Anh Jackduong!
    Có rãnh mời tôi ly cafe đi tôi chỉ cho.
    Hôm nào đi uống cafe nhé, Mr Nghi

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

Mình mới thử nghiệm việc gây mê tôm, sau 2 tiếng kết quả cũng khả quan 8 con chết 2 con ..... có lẻ làm theo cách này chắc thành công hơn nhiều ..

Bỏ thùng đá: Cách này cũng tương đối đơn giản, bạn kiếm thùng đá và bỏ vào 1/3 đá, tiếp theo lấy 1 cái hộp nhựa (không cần nắp) trải vào trong hộp nhựa 1 cái khăn đã thấm nước muối như sục oxy vắt hơi khô sau đó trải tôm lên tấm khăn đó, phần còn lại của tấm khăn phủ lên trên lớp tôm đã trải rồi bỏ cả hộp nhựa vào thùng đá - Mình hay dùng hộp nhựa đáy kín mà không dùng rổ vì sơ ý nước đá bên dưới dính vào khăn trải là tôm lạnh và chết ngay.

Với cách bỏ thùng đá như ở trên thì tôm vẫn sống liên tục mà không ngất đi, mình trữ từ thứ 7 tới chủ nhật đi câu mà cũng chẳng chết con nào, khi mở khăn ra thì tôm bò lổm ngổm rất khỏe.

các Bác xem có gì thêm ý kiến cho mình nhé !

32. The Following User Says Thank You to jackduong For This Useful Post:

longpt73 (22-03-2012)

Hạ_Bạc's Avatar
    Thanks
    53

Bạn dùng tôm này câu cá dữ tại các sông lớn ( cầu tàu, gốc tàu chìm) rất hay. Nhớ bẻ bỏ bớt phần gai nhọn tên đầu tôm.
    Ví dầu Cá bống trồng đu
    Tôm càng hát bội Cá thu cầm chầu

jackduong's Avatar
    Địa điểm
    Sóc trăng
    Thanks
    35

Làm theo cách này qua tới tiếng thứ 4, khi nước đá và khăn thắm nhiều vào thì tôm sẽ chết hết ! Mình dùng tôm này để đi câu đầm Câu Cá Chẽm

danghoanghung's Avatar
    Địa điểm
    tphcm quận 5
    Thanks
    0

nước đá làm cho tôm ngủ thật là kinh nghiệm và hay

khoahip's Avatar
    Thanks
    0

Tôm nước đá làm thêm tí mù tạt rất bắt bia các tiền bối ạ