CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 31 của 31

Thanks
    0

Thad01d900 Thỉnh giáo cao thủ câu cá rô!

Hồi trước cháu lên SÔNG MÂY thấy mấy bác o LONG KHÁNH câu cá rô phi lớn đúng là đẵng cấp ! toàn cá phi lớn tới chiều phải cả 10 mấy kg! cháu thấy mấy bác đó câu bằng mồi khoai lang vàng ươm với lại chứng kiến nữa ngửi mùi thì đắng như mùi thuốc tây vậy! thả xuống là cá ăn liền ! còn cháu thì ôm cần mòn mỏi! hix!
    có bác nào biết cách làm xin chỉ giúp cháu với!
    bác nào có bài mồi câu cá phi lớn cũng xin được chỉ giáo!
    Để trả ơn mọi thắc mắc về cá mè cháu cũng xin được trao đổi với các bác!

Tran vu's Avatar
    Địa điểm
    Kênh rạch Long An
    Thanks
    756

Chào bạn.! Cá phi nhạy nhất là mồi trùn huyết. Mình cũng câu cá phi nhiều lắm rồi. Trùn huyết mùi tanh và con trùn có độ bóng nhiều nên rất nhạy. Cá lớn bạn có thể dùng mồi tép sống bán cho cá kiểng ăn câu cũng ok lắm. Chúc bạn may mắn.
    Last edited by nguyen_nhat; 25-01-2011 at 11:04 PM. Lý do: Sửa chính tả, i với y

Thanks
    12

Không biết bạn gặp thời điểm nào , nhưng bây giờ thì mình biết 1 bác khoãng 60 tuổi , cao lớn nói tiếng khàn khàn , đó là chú 6 Đông , cũng câu mồi khoai trứng kiến , nhưng mồi chỉ đánh dươc rô phi khu vực đó thôi , thứ 7, chủ nhật bạn có thể gặp chú ấy trên SM

Tran vu's Avatar
    Địa điểm
    Kênh rạch Long An
    Thanks
    756

Trích Được post bởi khoa6328 Xem bài viết
    Không biết bạn gặp thời điểm nào , nhưng bây giờ thì mình biết 1 bác khoãng 60 tuổi , cao lớn nói tiếng khàn khàn , đó là chú 6 Đông , cũng câu mồi khoai trứng kiến , nhưng mồi chỉ đánh dươc rô phi khu vực đó thôi , thứ 7, chủ nhật bạn có thể gặp chú ấy trên SM
    Cho mình hỏi tý.Khoai lang và trứng kiến móc voi nhau hay sao.Móc mồi bằng cách nào ?móc trứng kiến k đã khó với người moi bít câu.Cá phi nếu k ăn thì thôi chứ chịu ăn rồi cám trộn với đất nó cũng ăn.cá phi nếu 1 con chịu ăn là an hết cả bầy.xin chỉ giáo.

Hội viên CLB câu cá TP.HCM hoaianh_thuduc's Avatar
    Địa điểm
    Thủ Đức
    Thanks
    28

Trích Được post bởi Tran vu Xem bài viết
    Cho mình hỏi tý.Khoai lang và trứng kiến móc voi nhau hay sao.Móc mồi bằng cách nào ?móc trứng kiến k đã khó với người moi bít câu.Cá phi nếu k ăn thì thôi chứ chịu ăn rồi cám trộn với đất nó cũng ăn.cá phi nếu 1 con chịu ăn là an hết cả bầy.xin chỉ giáo.
    Bạn lấy khoai lang luộc hoặc nướng, bóc vỏ ra, bóp cho nhuyễn, sau đó cho trứng kiến vào bóp cho đều.
    Khi câu bạn vo 1 cục tròn nhỏ bằng đầu ngón tay út gắn vào lưỡi câu.
    Cái hay của người ta là biết biến hoá chữ "lợi" thành chữ "trọng"
    Ví dụ: "lợi dụng" thành "trọng dụng"
    Hay!

6. The Following 2 Users Say Thank You to hoaianh_thuduc For This Useful Post:

lemontree (18-08-2012),tuanphat2908 (18-08-2012)

hieu.ivieoh's Avatar
    Địa điểm
    Quận 12
    Thanks
    168

Trích Được post bởi Tran vu Xem bài viết
    Cá phi nếu k ăn thì thôi chứ chịu ăn rồi cám trộn với đất nó cũng ăn.cá phi nếu 1 con chịu ăn là an hết cả bầy.xin chỉ giáo.
    >> Theo em thì chưa chắc là vậy đâu anh, em thấy cá phi ăn theo đàn nhưng ăn theo đợt chứ không phải lúc nào có là ăn.
    Với lại ý của anh Hoài Anh là làm sao mà mình làm mồi để chỉ đánh cá lớn thôi chứ thường thì cá nhỏ đi trước phá mồi, cá lớn chưa kịp tới thì đã sạch.

Thân

Thanks
    0

mình thì hay thêm 1 ít bột tôm , bạn mua ít con ruốc ngòai chợ về , rang lên rồi xay ra trộn với cám tanh nhẹ thử xem ,
    三十晚上,债权人要求山雀盲目家伙 经销售出的齿轮
    一个上午,喝酒成瘾,储蓄,举起双 在家里。
    Chiều ba mươi, nợ hỏi tít mù, co cẳng đạp thằng bần ra cửa
    Sáng mồng một, rượu say tuý luý, giơ tay bồng ông Phúc vào nhà.

Thanks
    0

Thad01d900

Mồi khoai lang trứng kiến này là độc chiêu của dân câu LONG KHÁNH nhìn bên ngoài thì chỉ có khoai lang và trứng kiến thôi nhưng bên trong có nhiều vị thuốc tây ( thăm dò được) giá của 1kg mồi nghe nói là 80k (ko biết có thật không) mùi thì đúng là đắng như thuốc tây vậy . ưu điểm của loại mồi này là câu chỉ cá phi lớn ( dụ được cá lớn vào cá bé bỏ đi hết ) loại mồi này cũng câu được cá chép và cá trôi luôn ! em đã tìm hiểu được 1 vị trong đó là VIÊN SỦI CAM còn những vị khác thì bó tay ! em cũng thử làm mấy lần đi câu củng có cá phi lớn nhưng chưa bao giờ trên 10 con cả hix! các bác ,các anh tiếp tục nghiên cứu nha! trên hội quán của mình chắc chắn có người biết mà . bác nào biết xin chỉ giáo cho mọi người nha!

Anh HOÀI ANH ơi em bị mất số điện thoại của anh rồi có gì anh nhắn lại cho em nha! chừng nào rảnh xuống em đánh mè cũng vui nếu biết đánh cũng được >2okg ! add nick chat cua em vô để dễ nói chuyện nha! vietanh022003

Thanks
    68

Mình thấy các bạn thường hay câu mồi bột .Hôm nay xin giới thiệu càc bạn mồi câu tay khá hay. Qua nhiều lần câu mình thấy với ai muốn câu rô phi và trôi, thì bài mồi này tương đối thành công với 2 loại cà này. Đãm bảo không bao giời móm
    + Khoai lang mật 1kg
    + 2 viên sủi
    + 5 viên nhộng ( vitamin C)
    + Bơ tường an ( nếu là bơ động vật sẽ tốt hơn)
    + Bột bắp
    == Tất cả các bạn trộn đều . Bộ bằp bỏ sau cùng để tăng độ khô và kết dính của mồi. Sau đó gói bằng giấy báo bỏ vào tủ lạnh ủ khoảng 1 đêm.
    Note : Đặc biệt sự thành công của mồi hay không là trứng kiến. Khi câu trộn 1kg khoai với 1 lon trứng kiến . Câu tới đâu trộn tới đó. Nếu không có trứng kiến có thể thay thế bằng bột tôm. Mồi xà thì 1 bịch cám trứng xã là đủ. Nên hạn chế xã mồi. Vì càc bạn câu ĐÀI là vừa câu vừa xã rồi.
    Chúc các bạn câu nhiều cá .... Thân chào
    Bộ sưu tầm từ diendancauca.com - http://diendancauca.com/diendan/viewtopic.php?p=7791

11. The Following User Says Thank You to bemit81 For This Useful Post:

naturallight2012 (13-09-2012)

Thanks
    0

Thad01d900

xin chân thành cảm ơn các bác nhiều nha! để qua tết cháu thử thông báo kết quả sau!

hieu.ivieoh's Avatar
    Địa điểm
    Quận 12
    Thanks
    168

ca~ nha` cho em hoi? vien^ sui~ va` vien^ nhong^. khac nhau cho~ nao`.Ca~ hai deu la Vitamin C phai~ ko?
    Xin thong cam~ vi may tiem net' ne^n kho^ng danh da^'u duoc.

Thanks
    0

Thad01d900

Trích Được post bởi hieu.ivieoh Xem bài viết
    ca~ nha` cho em hoi? vien^ sui~ va` vien^ nhong^. khac nhau cho~ nao`.Ca~ hai deu la Vitamin C phai~ ko?
    Xin thong cam~ vi may tiem net' ne^n kho^ng danh da^'u duoc.
    Em thì không biết rõ lắm nhưng có lẽ là viên sủi khi xuống nước sẽ sủi bọt khí thu thu hút cá .

Thanks
    0

Bạn làm như sau :
    1kg khoai lang nấu chín ( hấp thì tốt hơn ) để nguội, 8 viên vitamin con nhộng, 2,5 hoặc 3 viên sủi, 1 hủ bơ trường an, 1 hủ sửa chua, 5 cục phô mai. Trộn tất cả lại với nhau, nhào cho khi nào có độ dẻo là mang câu được . Có thể mua thêm trứng kiến trộn chung với nhau để câu . Mồi này làm xong mang đi câu liền nhé .
    Chúc câu được nhiều cá rô phi.

16. The Following User Says Thank You to lionpro For This Useful Post:

naturallight2012 (13-09-2012)

LaiRaiUSA's Avatar
    Địa điểm
    Sài Gòn
    Thanks
    0

em câu ở đại lộ đông tây khúc giao với An Dương Vương dính rô phi cũng to,mà sao người ta dùng lưỡi lục giật ko hà.

hải sắt's Avatar
    Địa điểm
    quận 3
    Thanks
    266

chào bạn VIỆT ANH cùng tất cả các anh em .mình có biết một số thuốc câu mà dân câu hay dùng nay chia sẻ với anh em .bạn muốn đi câu cá ở hồ hoặc sông thì có thể dùng bài thuốc này :a quỳ ,đinh hương,ngũ hương,bán hạ ,đại hồi ,tiểu hồi .tất cả có 7 vị thuốc nhưng đã lược bỏ đi 1 vị vì nó độc sợ anh em nào không biets chế biến có thể nguy hiểm .về liều lượng tốt nhất khi đi mua ở hiệu thuốc bắc bạn nen nhờ người bán thuốc hướng dẫn chỉ tiết hơn .vì trông đó có a quỳ là vị thuốc có độc tính .bài thuốc này đã được 1 cao thủ câu cá rô ở bình định truyền lại .nếu câu với mồi trùn hay dế ...bạn nên ngâm mồi nước của bài thuốc trên trước khi câu .xin nhắc nhở các bạn là nếu áp dụng thì nên hỏi kĩ về thành phần và liều lượng sao cho hợp lí để khi di câu klhoong ảnh hưởng đến sức khỏe cua các bạn .thân

Tran vu's Avatar
    Địa điểm
    Kênh rạch Long An
    Thanks
    756

Trích Được post bởi hải sắt Xem bài viết
    chào bạn VIỆT ANH cùng tất cả các anh em .mình có biết một số thuốc câu mà dân câu hay dùng nay chia sẻ với anh em .bạn muốn đi câu cá ở hồ hoặc sông thì có thể dùng bài thuốc này :a quỳ ,đinh hương,ngũ hương,bán hạ ,đại hồi ,tiểu hồi .tất cả có 7 vị thuốc nhưng đã lược bỏ đi 1 vị vì nó độc sợ anh em nào không biets chế biến có thể nguy hiểm .về liều lượng tốt nhất khi đi mua ở hiệu thuốc bắc bạn nen nhờ người bán thuốc hướng dẫn chỉ tiết hơn .vì trông đó có a quỳ là vị thuốc có độc tính .bài thuốc này đã được 1 cao thủ câu cá rô ở bình định truyền lại .nếu câu với mồi trùn hay dế ...bạn nên ngâm mồi nước của bài thuốc trên trước khi câu .xin nhắc nhở các bạn là nếu áp dụng thì nên hỏi kĩ về thành phần và liều lượng sao cho hợp lí để khi di câu klhoong ảnh hưởng đến sức khỏe cua các bạn .thân
    A chơi mồi này câu hồ giải trí thì được chứ câu thiên nhiên nhất là chui vào bui rậm cẩn thận.Theo được bít trong bài mồi này có vài thứ dân đi bắt rắn xài.Đi câu cá k có cá mà k chừng có rắn hổ đấy.Mồi này cũng được dùng để làm ổ câu cá trê kênh rất hiệu quả.Đừng bóc trực tiếp bằng tay vi mùi để lại rất nặng khó khử lắm.Vài dòng chia sẻ.
    Đời là Bể khổ,
    Qua được Bể khổ là Qua Đời.

hải sắt's Avatar
    Địa điểm
    quận 3
    Thanks
    266

còn nữa .ở miền bắc có 1 loại cây gọi là cây ĐÙNG ĐÌNH ,có nơi gọi la cây "đủng đỉnh" ,hay còn có tên khác là cây "thúi địt " .đặc diểm của nó là trái này mà dính lên người thì rất ngứa ,nếu chà lên ghế ,lỡ như có ngồi vào thì gãi đến rách quần luôn .miền nam cũng có loại trái này .cây của nó hình dạng giống câu dừa nước nhưng cao hơn .ở bên quận 7 ngay trước khu chế xuất tân thuận hình như có 1 cay thì phải nhưng mấy lần đi ngang không thấy có trái .người dân tộc hay dùng trái này phơi khô ,rang vàng ,giã nhuyễn .khi di câu thì trước khi thả cần họ sẽ rải bột của loại trái này lên mặt nước ,cá ăn vào ngứa miengj lúc dó họ mới thả lưỡi câu xuống .dù không có móc mồi nhưng cá vẫn cắn câu như thường .còn đối với cá ở hồ nước lặng (hầm,ao,hồ không có nước chảy vào) tôi biết 1 loại mồi câu cũng rất nhạy .đó là mồi ....xơ mít .móc nguyên cọng xơ mít vô lưỡi câu thả xuống câu như bình thường .mồi này câu cá lóc ,rô phi ngon hơn cã câu bằng trùn nữa đó .

21. The Following User Says Thank You to hải sắt For This Useful Post:

vietnam_tackle (17-08-2012)

Thanks
    0

cho e hỏi ai biết câu cá rô phi mồi gì là tốt nhất ở đàlạt không,

anhtuan1905's Avatar
    Địa điểm
    Ninh Bình
    Thanks
    23

Bạn câu ở đó hả? bữa nào gặp giao lưu ha. Mình cũng hay ra đó rê cá lóc, thấy người ta câu cũng nhiều nhưng không biết cá mú ra sao.
    Trích Được post bởi LaiRaiUSA Xem bài viết
    em câu ở đại lộ đông tây khúc giao với An Dương Vương dính rô phi cũng to,mà sao người ta dùng lưỡi lục giật ko hà.

PCN Đối Ngoại - Trưởng bộ môn câu Tay
    Thanks
    1,539

bạn nên cho anh em biết là bạn câu hồ nuôi hay câu thiên nhiên ở DÀ LẠC thì có người hiểu mà chỉ cho bạn biết chứ.

Thanks
    0

Trích Được post bởi thuanloc Xem bài viết
    bạn nên cho anh em biết là bạn câu hồ nuôi hay câu thiên nhiên ở DÀ LẠC thì có người hiểu mà chỉ cho bạn biết chứ.
    mình câu hổ nuôi bạn

Địa điểm
    Q.10 HCM
    Thanks
    0

mình thấy khoai bỏ xuống nước 1 hồi là nó rà ra hết à..làm sao để khắc phục

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

Trích Được post bởi ricytp Xem bài viết
    mình thấy khoai bỏ xuống nước 1 hồi là nó rà ra hết à..làm sao để khắc phục
    Mồi câu cũng cần có độ rã bạn à. Mồi có rã thì mới toả ra và thu hút cá. Nếu mồi của bạn đã nghiền mịn và trộn kỹ rồi mà vẫn rã quá nhanh thì bạn có thể thêm vào mồi một chút (chút xíu thui nha) bột cháo hoặc bột bắp, độ rã của mồi sẽ kém đi.

Chúc bạn câu được nhiều cá lớn.

tonycuteo's Avatar
    Địa điểm
    Thuận An, Bình Dương
    Thanks
    1

Trích Được post bởi linhsteven Xem bài viết
    Mồi câu cũng cần có độ rã bạn à. Mồi có rã thì mới toả ra và thu hút cá. Nếu mồi của bạn đã nghiền mịn và trộn kỹ rồi mà vẫn rã quá nhanh thì bạn có thể thêm vào mồi một chút (chút xíu thui nha) bột cháo hoặc bột bắp, độ rã của mồi sẽ kém đi.

Chúc bạn câu được nhiều cá lớn.
    nếu mau rã bạn cũng có thể cho bột năng vào cũng rất tốt( đối với mồi khoai lang)! chúc bác lên nhìu cá to

Thanks
    0

Trích Được post bởi vietanh Xem bài viết
    Mồi khoai lang trứng kiến này là độc chiêu của dân câu LONG KHÁNH nhìn bên ngoài thì chỉ có khoai lang và trứng kiến thôi nhưng bên trong có nhiều vị thuốc tây ( thăm dò được) giá của 1kg mồi nghe nói là 80k (ko biết có thật không) mùi thì đúng là đắng như thuốc tây vậy . ưu điểm của loại mồi này là câu chỉ cá phi lớn ( dụ được cá lớn vào cá bé bỏ đi hết ) loại mồi này cũng câu được cá chép và cá trôi luôn ! em đã tìm hiểu được 1 vị trong đó là VIÊN SỦI CAM còn những vị khác thì bó tay ! em cũng thử làm mấy lần đi câu củng có cá phi lớn nhưng chưa bao giờ trên 10 con cả hix! các bác ,các anh tiếp tục nghiên cứu nha! trên hội quán của mình chắc chắn có người biết mà . bác nào biết xin chỉ giáo cho mọi người nha!

Anh HOÀI ANH ơi em bị mất số điện thoại của anh rồi có gì anh nhắn lại cho em nha! chừng nào rảnh xuống em đánh mè cũng vui nếu biết đánh cũng được >2okg ! add nick chat cua em vô để dễ nói chuyện nha! vietanh022003
    mình cũng vì cục mồi này mà phát điên luôn, luyện hoài đến giờ muốn tẩu hỏa nhập ma mà chưa luyện được. Đặc điểm của nó là toàn hàng khủng ăn, rô phi , chép , trôi , lẫn trắm cỏ nữa

Đồ câu Steven Nguyen steven nguyen's Avatar
    Thanks
    2,022

Trích Được post bởi can_thu_binh_duong Xem bài viết
    mình cũng vì cục mồi này mà phát điên luôn, luyện hoài đến giờ muốn tẩu hỏa nhập ma mà chưa luyện được. Đặc điểm của nó là toàn hàng khủng ăn, rô phi , chép , trôi , lẫn trắm cỏ nữa
    Có vẻ khổ nhỉ, vác cục mồi đó ra thiên nhiên xem có dc gì ko? Ra thiên nhiên bắt dc cá khủng thì nên tẩu hoả vì cục mồi chứ vào Hồ dịch vụ ganh đua nhau cục mồi thì chỉ có chủ Hồ là vui thôi.
    KHÁCH HÀNG LÀ THƯỢNG ĐẾ ko nên coi KHÁCH HÀNG LÀ CON LỪA

31. The Following 2 Users Say Thank You to steven nguyen For This Useful Post:

builamtung (17-08-2012),lemontree (18-08-2012)

tuanphat2908's Avatar
    Thanks
    31

Trích Được post bởi hoaianh_thuduc Xem bài viết
    Bạn lấy khoai lang luộc hoặc nướng, bóc vỏ ra, bóp cho nhuyễn, sau đó cho trứng kiến vào bóp cho đều.
    Khi câu bạn vo 1 cục tròn nhỏ bằng đầu ngón tay út gắn vào lưỡi câu.
    Anh cho em hỏi mồi này câu cá Điêu Hồng được không anh ???

Địa điểm
    TP HCM
    Thanks
    1

Hot1

anh em,các chú cho mình hỏi câu lưỡi lục thì trộn cám tanh với thành phần gì nữa cho nhạy,mình lấy mồi câu để xả lun,mình câu hồ dv,tính theo tiếng.

Địa điểm
    long an
    Thanks
    4

Trích Được post bởi vietanh Xem bài viết
    Hồi trước cháu lên SÔNG MÂY thấy mấy bác o LONG KHÁNH câu cá rô phi lớn đúng là đẵng cấp ! toàn cá phi lớn tới chiều phải cả 10 mấy kg! cháu thấy mấy bác đó câu bằng mồi khoai lang vàng ươm với lại chứng kiến nữa ngửi mùi thì đắng như mùi thuốc tây vậy! thả xuống là cá ăn liền ! còn cháu thì ôm cần mòn mỏi! hix!
    có bác nào biết cách làm xin chỉ giúp cháu với!
    bác nào có bài mồi câu cá phi lớn cũng xin được chỉ giáo!
    Để trả ơn mọi thắc mắc về cá mè cháu cũng xin được trao đổi với các bác!
    cá ngon quá hà

joker_qq00's Avatar
    Thanks
    69

Cá rô phi chẳng câu gì nhiều bằng đánh lục. Có chút góp ý nho nhỏ với bạn vậy thôi. Chú ý mồi có thể giống đánh chép nhưng rô phi nhạy mồi chua hơn 1 tý nên có thể ủ chua mồi lên nửa ngày rồi đánh. Nếu bạn có nhã hứng thì gửi tin nhắn cho mình.

hailua_dicau's Avatar
    Địa điểm
    Long An
    Thanks
    1

mình muốn đi câu cá rô, các sư phụ có mồi nào hay không chỉ em tí, chỉ câu bằng trứng kiến không thì ko ăn thua.
    trứng kiến phải chế biến như thế nào.
    mình nghe nói trứng kiến+ a quỳ nhưng ko biết chế biến ra sao, và còn thêm ji nữa ko.
    Cám ơn các bác trên diễn đàn chỉ bảo nha.
    " Bần cư phố thị vô nhân viếng
    Hiếu khách sơn lâm hữu khách tìm"

37. The Following User Says Thank You to hailua_dicau For This Useful Post:

trunghongmon (28-11-2013)