CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 50 của 93
    bsnguyenxuandungqt's Avatar
    Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Mặc định Lưỡi câu rê (AK47)

Lưỡi câu là một yếu tố quan trọng bậc nhất quyết định đến sự thắng thua của cần thủ, đặc biệt là những rê thủ cá lóc, đây là trường phái câu khá khó tính trong việc sử dụng lưỡi.
    Lưỡi câu lóc yêu cầu trước tiên phải thật cứng, độ xuyên tốt vì thông thường phải đánh ở khoảng cách xa, thứ nữa là ngạnh phải sắc và sâu vì cá lóc rảy lưỡi rất giỏi. Từ dọc Bắc Trung Nam mỗi nơi các rê thủ có một kiểu dùng lưỡi khác nhau, ngay cả trong một vùng miền mỗi người chuộng dùng lưỡi theo một kiểu, do đó việc chơi lưỡi theo kiểu nào tùy thuộc vào thói quen cũng như sở thích của các cần thủ.
    Chung quy lại một điểm, ai đã từng câu cá lóc đều muốn tự mình làm ra chiếc lưỡi riêng cho mình, thích hợp cho cách đánh lóc của bản thân. Mặc dù nói lưỡi câu lóc yêu cầu cao về kỹ thuật nhưng lại không quá khó để làm ra, vì những chiếc lưỡi này đều thuộc hàng có kích thước lớn nên hầu hết anh em có thể tự làm thủ công được, mặt khác tự tay làm ra một cái lưỡi câu bằng cách nào đó người cần thủ đã thổi hồn mình vào cọng thép vô tri vô giác, thả vào đó niềm đam mê bất tận, sự kiêu hãnh, kỳ vọng... nhìn cái lưỡi câu làm ra có thể thấy được cái Thần của tác giả qua những đường cong nhọn hoắt, sắc lẻm và đầy sát khí.
    Qua thời gian tìm tòi rồi mày mò làm thử, bản thân rút ra được một số kinh nghiệm non nớt đưa lên để giới cầm dũa tham khảo, xin nhắc lại đây chỉ là cách làm lưỡi của một tay Amateur (Không hơn không kém) nên có gì thiếu sót xin được chỉ bảo tận tình.
    Thông thường nguyên liệu để làm lưỡi lóc là lò xo quân khí (AK, K54, AR15) loại lò xo trong hộp tiếp đạn, lò xo trong bố thắng xe máy cũng có thể làm lưỡi rê Lóc với những ai mới tập làm đang e ngại độ cứng của những của nợ trên, tuy nhiên loại này chỉ nên dùng cho các Form lưỡi nhỏ, ngắn...
    Nên chọn các loại lò xo thép đen để làm lưỡi vì loại này thường cứng và độ sắc bén rất cao, thép trắng ưu điểm không rỉ rét nhưng độ sắc kém hơn hẳn và rất khó khăn cho việc tán mỏng đầu thép để lấy ngạnh nếu như không dùng đến nhiệt
    Sau khi đã có được nguyên liệu rồi, việc đầu tiên cần làm là tán mỏng đầu que thép để lấy ngạnh. Trước tiên bạn phải có một bộ đe búa thật tốt vì nếu dùng đe búa chợ thì chắc chắn cái bị tổn thương là đe búa của bạn chứ không phải que thép bạn định tán

Trên hình là bộ đe búa dùng để tán thép lò xo AK, chiếc đe là đầu trên quả đạn 105 đã được tôi (Trui) bởi một thợ rèn có kinh nghiệm, chiếc búa được gia công bằng cây thép trục các đăng xe Ô tô
    Để lấy ngạnh dễ dàng cũng như yên tâm là sống lưỡi luôn ít bị dẹt hơn khi bị búa tán, bạn nên dũa trước một gờ nổi cách mũi chừng 5-7mm tùy theo bạn thích lấy mũi lưỡi ngắn hay dài.

Dùng búa tán nhẹ,đều tay, chính xác về phía sẽ lấy ngạnh đến khi nào dẹt thì thôi, chú ý nên trở que thép lại và tán cả hai phía, hạn chế tán vào phía sống lưỡi, phía không lấy ngạnh để cọng lưỡi luôn được chắc chắn, nếu tán nhiều phía này cọng thép sẽ mỏng manh dễ gãy ngang góc ngạnh ( Nhất là khi lưỡi bị đóng mạnh vào hàm trên). Một điểm cần lưu ý nữa là khi bạn tán về một phía thì cọng thép có xu hướng cong về phía bên không được tán, để tránh tình trạng này bạn nên bẻ cong cọng thép một chút về phía bên sẽ lấy ngạnh rồi hãy tán, khi dẹt ra nó sẽ được cân bằng lại.

Que thép đã được tán dẹt

Khi đã tán dẹt cọng thép một cách ưng ý rồi, bạn dùng một cây dũa tam giác loại bình thường vuốt vào hai bên que thép tạo 2 rãnh hờ (Khe ngạnh), dùng dũa dẹt hơn tạo cho khe ngạnh sâu xuống, cuối cùng lấy chiếc cưa sắt đã mài dẹt hai bên cò cưa cho khe ngạnh sâu đến đáy là được.
    Lấy hai rãnh bên bằng cây dũa tam giác loại thô

Làm sâu ngạnh bằng cây dũa dẹt

Làm ngạnh sâu đến đáy đường cắt bằng lưỡi cưa

Chỉnh sửa cho khe ngạnh bằng cây dũa tam giác loại dẹt, nhỏ

Dùng một miếng giấy nhám loại mịn (Tốt nhất là dùng giấy nhám nước) cuốn quanh ruột cây bút rồi mài lên mặt trên ngạnh để tạo hình.Bạn có thể lấy keo 502 gián chặt miếng giấy nhám vào ruột cây bút cho tiện sử dụng

Việc còn lại của bạn chỉ là trau chuốt cho mũi lưỡi được khoằm hơn, như vậy độ xuyên của lưỡi sẽ cao và ít bị bẻ mũi hơn nếu mũi thẳng, mặt khác mũi khoằm sẽ được giấu kỹ hơn trong bụng nhái, ít vướng phải rong rêu hoặc các chướng ngại vật khác
    Sau khi đã hoàn chỉnh phần mũi lưỡi, bạn dùng cây dũa dẹt cẩn thận trau chuốt cho cọng thép lưỡi được mịn màng và tròn đều hơn, cọng théo càng ít gờ chừng nào thì càng dễ uốn chừng ấy. Bây giờ đến công đoạn uốn lưỡi, bạn cũng cần hết sức tỉ mỉ và cẩn thận vì dễ bị mũi ăn vào tay, mặt khác khi đã uốn lưỡi thì chỉ được phép uốn một lần, nếu hình dáng lưỡi không được như ý muốn thì cũng coi như đã vứt bỏ, không nên cố làm thẳng ra mà uốn lại nữa. Để uốn lưỡi bằng thép lò xo AK như trên thì chỉ cần dùng cây kìm cắt là được, bạn đừng ngại chiếc kìm sẽ ăn vào làm xấu lưỡi vì thép này cứng lắm, uốn xong hầu như không thấy dấu vết nào của cây kìm trên cọng lưỡi. Trên hình là cách mô phỏng uốn lưỡi loại lớn, loại này bạn nên uốn theo kiểu lưỡi lép và dài, không nên uốn tròn vì khi móc vào nhái, cá táp dễ bị “ Bập bênh lưỡi” và tỉ lệ xóc lưỡi sẽ không cao.

Chuốt lại mũi lưỡi sau khi uốn

Toàn bộ các thứ gọi là đồ nghề làm lưỡi câu

Khán giả bất đắc dĩ

- Chú bác sĩ ơi, chú làm chi đó?
    - Chú đang làm lưỡi câu!
    - Chú làm cho mẹ cháu một cái được không chú?
    Chết!!! Lạy phật, con nít 2 tuổi sao mà nói được câu này vậy ta? Ớn quá!!!

2. The Following 11 Users Say Thank You to bsnguyenxuandungqt For This Useful Post:

Bánh Bao Cải (06-09-2012),caubalucbinh01 (19-03-2013),itloving (08-09-2012),nguoiachau (16-11-2012),Phú Đại (28-06-2012),sherk (03-07-2012),songdecau (08-09-2012),thichthitcay235 (01-10-2012),vita (05-04-2012),vitconxauxi209 (26-12-2011),yukite26 (15-10-2012)

Bố thằng Nhoắng Thôi Kệ's Avatar
    Địa điểm
    Tràng An
    Thanks
    2,850

Cám ơn BS đã chia sẻ, kết nhất đoạn cuối.

Thanks
    Tuananh.N

Nằm chung nó bảo: Chật giường
    Nằm riêng nó hỏi: Tơ vương con nào?
    Lãng mạn nó bảo: Tào lao
    Nghiêm trang nó hỏi người sao hững hờ
    Khù khờ nó bảo giai tơ
    Khôn lanh nó hỏi: Hái mơ bao lần?
    Trả lời cứ mãi phân vân
    Không biết con zợ nó cần cái chi ???

knguyen's Avatar
    Địa điểm
    11-13 đường 19D phường bình trị đông B quận Bình Tân
    Thanks
    3

hì hì, dân câu vn xứng đáng đoạt giải nobel hoà bình và môi trường
    Mỗi khi bạn vấp ngã, tôi vẫn sẽ luôn ở bên bạn

Ký tên: Sàn Nhà

Thanks
    0

Gửi BS Dũng!
    Cảm ơn bạn đã "sinh xong tác phẩm" để nhiều người đọc và làm.

Vu Quy's Avatar
    Địa điểm
    Q1
    Thanks
    0

BS Dũng!
    Bài viết của anh rất chi tiết và làm lưỡi câu rất khéo tay !thanks bài biết hay và tinh thần chia sẻ
    Biết mình là đầu mối của sự khôn ngoan!Học chữ Nghĩa thì dễ,học cho nên Người thì khó!
    Đi câu không nón bảo hiểm dễ bị bể đầuBỊ CƯỚP !!!!!!!!

bibo727's Avatar
    Địa điểm
    quận7
    Thanks
    0

Cảm ơn BS về bài viết.Sẵn đây các chú nào ở TPHCM,biết điểm bán lò xo(AK),xin chỉ cháu.Cảm ơn mọi người nhiều.

hoacaloc's Avatar
    Thanks
    1,313

cảm ơn anh Dũng, anh chưa vô Sì gòn nữa àh.
    Được đi câu là....zui, cá mú không quan trọng

PCN Đối Nội tongkhoa's Avatar
    Địa điểm
    Quận Bình Tân- TPHCM
    Thanks
    1,914

Chào anh Dũng !
    Phải nói bác Dũng đầu tư cho câu cá dưới nước nhiều thật. Chắc anh câu cá trên bờ cũng giỏi hả !
    Thấy anh làm lưỡi câu công phu quá và đẹp quá, mình thì chịu. Gần đây mình đầu tư mua diện thoại sao cho sóng mạnh, pin xài được lâu để tham gia Alo Fishing thôi !
    Vài dòng cùng đồng nghiệp lúc ngồi không ở bv. Chúc anh câu được nhiều cá to !

Khẳng định thưong hiệu "Móc bọc" Idol SAV's Avatar
    Thanks
    1,290

Còn tui trung thành với kiểu lưỡi này, giang hồ gọi là kiểu 'hàm ngựa".

Giá như cái mũi nó đẹp như mũi lưỡi bs Dũng làm nhỉ...
    SAV GIA TRUYỀN & KHÔNG CÓ CHI NHÁNH

hoacaloc's Avatar
    Thanks
    1,313

Thad01d900

lưởi anh sav làm đẹp quá
    Được đi câu là....zui, cá mú không quan trọng

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

[ICám ơn BS đã chia sẻ, kết nhất đoạn cuối.

Thanks[/QUOTE]
    Bác nhìn vào góc dưới bên phải tấm hình cô bé đứng bên cửa sổ ấy! Hình như đây là nhân vật xúi giục trẻ con xin lưỡi câu đó! hehe

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi SAV Xem bài viết
    Còn tui trung thành với kiểu lưỡi này, giang hồ gọi là kiểu 'hàm ngựa".

Giá như cái mũi nó đẹp như mũi lưỡi bs Dũng làm nhỉ...
    Để mai em rảnh làm thử theo cái form này nhé bác SAV!

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi hoacaloc Xem bài viết
    cảm ơn anh Dũng, anh chưa vô Sì gòn nữa àh.
    Chào bác Hoà, lâu ngày quá không alo nhỉ! Dạo này em chưa thu xếp công việc được, phần vì kế hoạch đào tạo của cơ quan có chút thay đổi nên sẽ đi trễ một chút! Vào Sài Gòn sẽ cố gắng gặp bác vì em "biết bơi và có sức khỏe để làm việc cả ngày"

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi tongkhoa Xem bài viết
    Chào anh Dũng !
    Phải nói bác Dũng đầu tư cho câu cá dưới nước nhiều thật. Chắc anh câu cá trên bờ cũng giỏi hả !
    Thấy anh làm lưỡi câu công phu quá và đẹp quá, mình thì chịu. Gần đây mình đầu tư mua diện thoại sao cho sóng mạnh, pin xài được lâu để tham gia Alo Fishing thôi !
    Vài dòng cùng đồng nghiệp lúc ngồi không ở bv. Chúc anh câu được nhiều cá to !
    Xin chào sư huynh đồng nghiệp! Mấy ngày nay ăn rồi đi lang thang câu kéo suốt, tối về đến nhà thì đã khuya và say cá Lóc nướng với rượu đế suốt nên hôm nay mới Online được, cám ơn bác đã chia sẻ
    Cá dưới nước đầu tư nhiều thì cá trên bờ phải kém đi thôi huynh ơi, ngày nghỉ câu kéo, tối lang thang trong rừng chỉ có ma mới dám chơi với em thôi. Nhưng mà ma cũng không ít... hehe

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi vuhoansn Xem bài viết
    Xin chào Bác Sĩ.
    Chiếc lưỡi của BS thì không thể chê chỗ nào được. Từ mũi, ngạnh, gọng đều hoàn hảo chỉ chờ đến việc đi chinh phục Lóc thôi. Xem qua bộ đồ nghề của BS hình như còn thiếu, dũa bo hợp kim, tam giác hợp kim, dũa bằng hợp kim. Nếu BS ko xài 3 loại dũa này mà vẫn tạo được mũi, ngạnh sắc bén như vậy thì thật đáng khâm phục.
    Em cũng có làm cái lưỡi, mong BS và chú, bác trên diễn đàn góp ý giúp cho, để em nó được hoàn thiện hơn.

Đính kèm 2604AK 1.6ly.
    Cám ơn anh đã chia sẻ, em đi lùng dũa cũng nhiều lắm nhưng cao tay chỉ được mấy cái dũa mỹ nghệ họ bán ở chợ, tinh tế thì đúng là tinh tế thật nhưng mau mòn gai quá, chơi không nổi với bọn thép này nên chịu khó dùng đồ thô để làm thôi. Em chưa một lần được dùng đến dũa hợp kim nên không biết nó thế nào, ra của hàng bán đồ sắt thép cơ khí hỏi là họ lắc đầu nguầy nguậy, chịu!
    Cái mũi lưỡi của bác quả đúng là kiệt tác. Tâm phục khẩu phục!

Thanks
    7

Trích Được post bởi bsnguyenxuandungqt Xem bài viết
    Cám ơn anh đã chia sẻ, em đi lùng dũa cũng nhiều lắm nhưng cao tay chỉ được mấy cái dũa mỹ nghệ họ bán ở chợ, tinh tế thì đúng là tinh tế thật nhưng mau mòn gai quá, chơi không nổi với bọn thép này nên chịu khó dùng đồ thô để làm thôi. Em chưa một lần được dùng đến dũa hợp kim nên không biết nó thế nào, ra của hàng bán đồ sắt thép cơ khí hỏi là họ lắc đầu nguầy nguậy, chịu!
    dủa hợp kim e có nè,củng rẻ lắm a ơi,a vào đi rồi e mua tặng a ít chục cây để dành mà làm

Thanks
    0

Năm nay em 28 tuổi ạ, kêu bằng em thui.
    Dũa hợp kim trong Sài Gòn bán rất nhiều, tập trung nhiều nhất là đường Tạ Uyên Q.5 10k/cây nhưng đa số là đồ giả, dũa vài cái là răng cỏ rụng sạch, phải đi lựa đúng cây dũa thật thì mới xài được. Nếu BS có vào Sài Gòn thì em xin tặng BS 1 bộ gồm 3 cây ạ, bảo đảm xịn 100%.
    Nếu BS có đầy đủ dũa thì chắc chắn BS sẽ làm đẹp hơn nữa.

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi nshvu Xem bài viết
    Năm nay em 28 tuổi ạ, kêu bằng em thui.
    Dũa hợp kim trong Sài Gòn bán rất nhiều, tập trung nhiều nhất là đường Tạ Uyên Q.5 10k/cây nhưng đa số là đồ giả, dũa vài cái là răng cỏ rụng sạch, phải đi lựa đúng cây dũa thật thì mới xài được. Nếu BS có vào Sài Gòn thì em xin tặng BS 1 bộ gồm 3 cây ạ, bảo đảm xịn 100%.
    Nếu BS có đầy đủ dũa thì chắc chắn BS sẽ làm đẹp hơn nữa.
    Cám ơn tình cảm và sự động viên của bạn, thật sự rất trân trọng những người có thành ý và sự khoáng đạt!!! Chiều nay vừa nhận được một tin vui qua điện thoại, Bslongha (Long)- Một cao thủ câu lục sứ Bắc Kỳ, cũng là một đồng nghiệp rất tâm đắc với sự nghiệp câu kéo, đồng cảm với sự khó khăn của đồng nghiệp miền Trung đã gửi tặng một bộ dũa hợp kim của Hàn Quốc, anh em câu kéo trên khắp vùng miền chia sẻ với nhau những món quá nặng tình tri kỷ, mặc dù không lớn lao về mặt vật chất nhưng mang nặng tấm lòng. Đó là những món quà vô giá giữa những con người có thể coi là xa lạ nhưng chỉ muốn mang lại niềm vui cho nhau ! Một lần nưa cám ơn sân chơi HQBC, nơi mà tôi có thể chia sẻ với tất cả tấm lòng, không hề một chút e dè, khách khí!!!
    Thanks!

20. The Following User Says Thank You to bsnguyenxuandungqt For This Useful Post:

nguoiachau (16-11-2012)

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi lóc nhí Xem bài viết
    dủa hợp kim e có nè,củng rẻ lắm a ơi,a vào đi rồi e mua tặng a ít chục cây để dành mà làm
    Chào chú em! Sinh viên mà chơi sang vậy hả! Làm lưỡi rồi đưa hình lên anh em tham khảo xem sao

Thanks
    7

Chào chú em! Sinh viên mà chơi sang vậy hả! Làm lưỡi rồi đưa hình lên anh em tham khảo xem sao
    chào a!hồi bửa e có mua mấy cây dủa 3 lá loại nhỏ nhất,7-8 ngàn 1 cây thôi a ko biết là hàng thật hay giả,e dủa thép loxo nồi cơm điện thấy củng ok lắm ,ko biết gặp AK có chơi nổi ko hehe.nhưng mà dủa bằng loại dủa này thì e thấy cọng thép nó ko được lán ,phải dủa lại bằng dủa thường mới lán được,ko biết có phải do e làm thép dỏm nên mới có hiện tượng đó ko.e mới dủa xong 1 cái nè,ngạnh hơi bị đẹp luôn hehe,mà ko có máy ảnh để chụp a à.đi vào đây chỉ đập 1 cọng thép đem theo dủa cho vui thôi ,đe búa bỏ ở nhà hết trơn,giờ ngỉ lại thấy đúng là sai lầm,khi rảnh ngồi ko hông có chuyện gì làm hehe.a sớm vào đi rồi đi câu a!!!

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Chào cả nhà! Hôm qua nhận được bộ dũa hợp kim của bslongha gửi.

Tối rảnh đem ra chơi thử công nhận sướng tay thật, ăn thép ngọt như mía, làm khoảng 30 phút là xong cái lưỡi câu. Hình trên là 3 cái lưỡi các cỡ khác nhau, cái nhỏ nhất làm bằng dũa hợp kim nên trông sắc xảo hơn hẳn

Bác SAV: Hôm qua mày mò làm thử cái mẫu lưỡi hình hàm ngựa như bác đưa lên đó, làm xong xuôi hết rồi gặp phải trở ngại khi uốn cái vòng đuôi lưỡi, mới động kìm vào uốn cái nó kêu cái "Rắc", xong một đoạn, dũa lại rồi nắn tiếp, tiếng rắc khô khan đó nó kêu đến 3 lần, nản! Bực mình cắt ngắn dũa chuôi kiểu của em luôn! hehe!

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Cám ơn bạn Vuhoansn về những chia sẻ! Hình ảnh khá phong phú nhưng chưa được chi tiết lắm, bạn có thể đưa hình ảnh cận cảnh được không? hihi! Hôm qua mình ngồi nắn cái đuôi lưỡi mãi mà không được, chắc phải mày mò thêm thôi!

Thanks
    40

Anh Dũng muốn uống đuôi lưỡi cần 3 yếu tố(theo em biết):
    1 chất liệu làm lưỡi, có lò xo làm dễ có cái làm là “cụp”.
    2 kỹ thuật mài đoạn lo xo làm vòng khoen.
    3 kìm uốn tự độ chế, cái này em không chụp hình được nên không up đươc. Nôm na là cái kềm mình mài lõm 1 cành, cành kia hàn cây nối trong xich xe máy. Khi bấm la cọng lo xo cong luôn, khó bị gãy hơn. Sư phụ em uốn độ cong của lưỡi cũng băng kềm tự chế này.

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Cám ơn bác td2bd đã nhiệt tình chỉ bảo! Hôm nọ ngồi suy nghĩ mãi mà không dám dùng nhiệt, nếu dùng nhiệt thì chuyện uốn cong đoạn thép đó thì quá đơn giản, như vậy cọng thép sẽ non hơn và còn gì giá trị của vũ khí nữa. Em cũng thích mày mò cho vui vì ngoài này từ Tết đến giờ mưa lạnh quá không câu kéo gì được cả, rảnh là ngồi làm lưỡi chuẩn bị cho đợt tới và cũng để tặng bạn bè chơi thôi. Em thì không dùng lưỡi câu như kiểu của các bác nhưng thấy hình cũng ngứa tay muốn làm thử.

Thanks
    7

Cám ơn bác td2bd đã nhiệt tình chỉ bảo! Hôm nọ ngồi suy nghĩ mãi mà không dám dùng nhiệt, nếu dùng nhiệt thì chuyện uốn cong đoạn thép đó thì quá đơn giản, như vậy cọng thép sẽ non hơn và còn gì giá trị của vũ khí nữa. Em cũng thích mày mò cho vui vì ngoài này từ Tết đến giờ mưa lạnh quá không câu kéo gì được cả, rảnh là ngồi làm lưỡi chuẩn bị cho đợt tới và cũng để tặng bạn bè chơi thôi. Em thì không dùng lưỡi câu như kiểu của các bác nhưng thấy hình cũng ngứa tay muốn làm thử.
    tháng này rồi mà ngoài đó còn lạnh hả a ,gê thật,như vậy thì ở nhà ngứa ngáy t chân chịu sao nổi

Thanks
    0

Gửi BS Dũng;
    Mình đọc trên mạng thấy cách uốn khoen như vầy, gửi nguyên văn của họ viết: "gửi a Dủng:a kg cần fại mài kềm làm jì đâu,kềm mỏ nhọn bình thường dc rùi, tại a chưa nắm dc mạch của nó thôi,mài nhỏ cọng thép từ trong ra ngoài ( tính từ mủi ),khoảng 7mm
    mủi____________,7mm___,
    mài họăc dủa tùy,nhìn sao cho nó thông,trong lớn nhỏ dần ra ngoài,kg dc có gợn sóng,lấy jấy nhám bo lại cho láng,(khi đả làm wen có thể bỏ wa dd này),nếu kg a bẻ nó gẩy ngay.kẹp kềm vào đoạn vạch 7mm tay cầm đoạn mủi bẻ( bẻ = tay cầm đoạn mủi, kềm chỉ chịu lại thôi,chứ bẻ = kềm thì nó cứng hơn thép nửa hihi,do đoạn thép mà a kẹp = kềm wá ngắn)vào góc 90",sau đó lận từ từ đoạn vừa bẻ vuông góc đó cho tròn ôm sát vào thân lưởi là dc cái lổ song kim,chỉnh lại song kim cho vào giửa lưởi nếu như làm song kim ngang để sài song hồng cỏ.chúc thành công !"
    Mình đã bẻ theo cách đó thấy khoen cũng tạm được, nhưng nên cho vào giữa kềm và cọng thép uốn lưỡi 1 cọng thép khác sao cho đường kính bằng đường kình vòng khoen muốn làm và bẻ cho khoen ôm theo cọng thép là được. (lưu ý tùy cọng thép uốn lưỡi to hay nhỏ chứ không nhất thiết 7mm)
    Hy vọng Dũng cho ra đời những sản phẩm lưỡi hàm ngựa cực đẹp.
    Nhìn các lưỡi câu của Dũng làm thật xứng là "NHỮNG THỢ KIM HOÀN CỦA NGHỀ CÂU CÁ" như cần thủ Việt Hòa từng viết.
    Thân
    Last edited by trtrta45; 27-03-2011 at 10:54 PM.

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Cám ơn anh Mãnh(trtrta45) đã động viên, em sẽ làm thử xem thế nào, đi một ngày đàng học một sàng khôn bác nhỉ! Em có thấy ai viết cái nào như vậy đâu anh, anh đọc ở đâu vậy để em còn biết mà cám ơn sự chia sẻ của những người có tâm huyết và kiến thức như vậy, đặc biệt là sự chia sẻ với cộng đồng. Chúc anh làm được lưỡi câu ưng ý!

Thanks
    0

Em thấy trong xây dựng, khi bo, uốn sắt thì họ thưởng lấy mấy thanh sắt đóng vào gỗ làm 'cữ' (em không rành lắm nên từ này có thể sai chuyên môn), rồi thì uốn tròn méo, vuông gì đều được. Vậy ta dùng thép AK hay thép khác làm tương tự như vậy để uốn đuôi lưỡi được không?
    Có người đặt tai vào ngực trái ta thầm nói
    ‘đừng để ai khác chạm vào nữa được không?’

Thanks
    0

Gửi BsDũng.
    Dũng tham khảo thêm ở địa chỉ dưới, trong đó có đoạn trích dẫn mĩnh đã gửi
    http://4so9.com/showthread.php?6647-...-câu-cá-lóc. (trang 2 của MrBin gửi cho kaodzung)
    Thân
    Last edited by trtrta45; 28-03-2011 at 09:57 PM.

Anh đã gặp lại em yêu!!! nguyen_nhat's Avatar
    Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,059

Bạn vuhoansn có thể gửi vào hộp thư của mình (ndsnhat@gmail.com), mình up lên cho.

Theo mình biết thì hình như bạn cũng là người nhận làm lưỡi câu cá lóc từ các loại lò xo, bạn ở gần hàng xanh, đúng không bạn?
    -----------------------+++----------------------
    Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người,
    Còn cuộc đời ta cứ vui,
    Dù vắng bóng ai, dù vắng bóng ai.

Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,059

Up vài hình lưỡi câu với mũi lưỡi và ngạnh mà bạn vuhoansn tự làm cho mọi người tham khảo

Còn cuộc đời ta cứ vui,

yeucaliathia's Avatar
    Thanks
    37

anh nguyen_nhat cho em hỏi cái cọng kẽm phía dưới song hồng để làm gì vậy anh? Nhìn thấy nó ngộ ngộ sao ấy :D:D

PHÙNG NGHIỆP VINH's Avatar
    Thanks
    22

Chào Anh.
    Đúng như anh nói, lúc trước em nhận làm lưỡi Lóc từ lò xo các loại, lò xo xe kéo, xe xúc, xe nâng....lò xo súng AK, M16. Loại này ở Đồng Nai rất nhiều. Em quê Đồng Nai, hiện đang cư ngụ tại Hàng Xanh.
    chào vuhoansn
    vậy bạn cho mình hỏi giá cả làm lưỡi như thế nào
    nếu mình đưa bạn băn đạn thì giá bao nhiu 1 cái
    còn nếu băn đạn của bạn thì giá bao nhiu
    hiện giờ mình còn khoảng 5 băn thép hoàn lực
    thank bạn

Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,059

Hi bạn yecaliathia,

Hình mấy cái lưỡi này mình post hộ bạn vuhoansn nên không rõ lắm. Còn theo hiểu biết của mình thì sợi dây đồng đó là để cột mũi nhái, giúp con nhái không bị đùn 1 cục khi quăng ra kéo vào.
    Last edited by nguyen_nhat; 29-03-2011 at 11:06 PM.
    Còn cuộc đời ta cứ vui,

bibo727's Avatar
    Địa điểm
    quận7
    Thanks
    0

Chào mọi người,chào anh nguyen_nhat.Cho em hỏi,lòxo ak47 nên mua ở đâu anh.nếu anh biết thì chỉ em cụ thể và giá cả.thank anh.

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Em ko tiện trả lời việc mua bán trên topic của BS Dũng. Chú, Bác có nhu cầu xin alo cho em 0938.191.364 Vũ.
    Chào bạn Vũ, cám ơn vì những chia sẻ cho mục lưỡi câu thêm phong phú, mấy cái lưỡi của bạn vuốt đẹp ghê, cả mũi lẫn chuôi. Mong sớm có thêm hình ảnh câu kéo của bạn và sản phẩm do những cái lưỡi này kéo lên được thì hay biết mấy
    Việc cho giá thành sản phẩm trên topic này thì bạn cứ tự nhiên nhé, mục đích của nó cũng không gì ngoài việc giúp đỡ nhau trong lĩnh vực câu kéo, tham khảo chỉ dẫn nhau về nơi mua nguyên liệu, cách làm lưỡi câu và cả giá thành sản phẩm là điều hết sức bình thường, Vũ cứ đưa lên đi vì có rất nhiều người muốn tham khảo đó! Thân!

cknplt's Avatar
    Thanks
    0

Mặc định lươi câu re ak47

Anh savi cho em hỏi cái ống nhực làm song hòng anh mua hay anh Vinh để lại vậy, nếu anh mua xin chỉ em cho mua với. cảm ơn anh nhiều
    Cơ khí nhỏ

Thanks
    7

BS quá khen em rồi.
    Do 1 lần tình cờ đi câu rô đồng khu vực bình quới - thanh đa mà cái lưỡi cá rô 8k/cái quá tệ, giật cá lớn là rớt chỉ bắt được cá nhỏ thôi, đúng lúc đó có 1 lão tiền bối vác cần Lóc ghé ngang xem em câu và cũng cảm thấy bực mình "sao cái thằng này câu kéo gì mà sẩy hoài thế" rồi ông ấy xem cái lưỡi cá rô của em và "lắc đầu, chắc lưỡi, bỏ cái lưỡi ấy đi, cột cái lưỡi này vào" em cũng lắc đầu ko hiểu luôn nhưng cũng làm theo và kết quả thật khả năng "cá rô mề ko hề sẩy nữa" con nào cắn vào là chết. Trò truyện 1 lúc thì mới biết được ông ấy đã tự làm lưỡi cá rô, không những thế ông ấy còn khoe cả lưỡi cá Lóc, Bông Lau....
    Em như tỉnh trong cơn mê, biết chắc đây là thứ thiệt rồi, em cũng muốn tìm hiểu kỹ thuật làm lưỡi thế nào nhưng làm sao mở miệng đây?
    Ông ấy rất bình dị, ăn nói rất vui tính, không hề dấu diếm gì cả, có lẽ chú, bác nào câu Lóc ở khu vực bình quới - thanh đa đều biết cả.
    Có lẽ ông ấy đọc được suy nghĩ của em và phán rằng : Có muốn học không ? hihihi, Dạ muốn ạ!
    Và rồi ông ấy đã truyền lại kỹ thuật, từ vuốt mũi, dũa ngạnh, làm đai, uốn gọng, khóa miệng cá, mỗi địa hình thì thích hợp với loại lưỡi đó. Không những thế, còn truyền lại kỹ thuật độ cần, sắp khoen.....chỉ cần cầm cây cần lên vút vút vài cái là biết cần này thích hợp sắp bao nhiu khoen, đặt khoen thế nào để bắt cá không bị sàng, tùy vào sãi tay của người câu mà đặt bát máy cho phù hợp.
    Bác Sĩ thì tự mày mò nghiêng cứu mà làm ra chiếc lưỡi đẹp hết chỗ chê như vậy, còn em thì phải có sư phụ dạy thì mới có thể làm được.
    Về hình ảnh câu kéo thì, em là 1 người rất ít chụp hình, từ nhỏ đã ghét, ghét lắm. Em sẽ cố gắng kiếm con nào to to 1 tí để móc vào lưỡi Up lên nhé hihihii. Vài dòng tâm sự với Bác Sĩ. Thân.
    chào a vuhoansn ,e củng có làm lưỡi câu rê lóc nhưng ko ẹp lắm với cái mũi lưỡi bị yếu,hôm nào a có thể cho e qua nhà xem a làm trực tiếp để học hỏi được ko a !

Khẳng định thưong hiệu "Móc bọc" Idol SAV's Avatar
    Thanks
    1,290

Trích Được post bởi cknplt Xem bài viết
    Anh savi cho em hỏi cái ống nhực làm song hòng anh mua hay anh Vinh để lại vậy, nếu anh mua xin chỉ em cho mua với. cảm ơn anh nhiều
    Mình lấy trong những chai dầu thơm đã dùng hết
    SAV GIA TRUYỀN & KHÔNG CÓ CHI NHÁNH

PHÙNG NGHIỆP VINH's Avatar
    Thanks
    22

chào LỢI
    h nào rảnh ghé nhà VINH nhé,VINH gởi cho vài chục ống làm song hồng chơi
    thân chào

cknplt's Avatar
    Thanks
    0

Ok em cảm ơn anh trước, khi nào cuối tuần rãnh em liên hệ ghé hà anh ạ
    Cơ khí nhỏ

Thanks
    7

Vì mục đích kiếm tiền thì anh sẽ dạy, nếu chỉ vui chơi thì ko nên học em à, làm 1 chiếc lưỡi câu không đơn giản chút nào.
    e củng đả làm được rồi nhưng mà còn gặp trục trặc 1 vài chổ nên muốn xem a làm tận mắt để học hỏi,câu lưỡi mình tự làm mới hấp dẩn chớ a ,tại sao ko nên làm ???

Banned
    Thanks
    0

Luoi cau BS Dung lam hoi bi dep, nhu tac pham nghe thuat vay chac khi dung ma mat thi hoi bi tiec. Kieu dang cung hao hao giong luoi chinu. Chac mua 1 hop chinu choi thu vay. Co ai re loc bang chinu khong chia se chut kinh nghiem voi? Minh sai luoi hao qua ma moi lan mua luoi "cho" thoi cung thay met roi. Bay gio kiem con ca dong kho qua nen moi lan cau mat 5, 6 cai la binh thuong. Chac khong dam nghi toi AK dau, neu danh bang luoi nay chac ca chua kip bat thi die roi.

P.S. bai viet ve luoi cau nay rat hay.

Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    440

Trích Được post bởi minh2010 Xem bài viết
    Luoi cau BS Dung lam hoi bi dep, nhu tac pham nghe thuat vay chac khi dung ma mat thi hoi bi tiec. Kieu dang cung hao hao giong luoi chinu. Chac mua 1 hop chinu choi thu vay. Co ai re loc bang chinu khong chia se chut kinh nghiem voi? Minh sai luoi hao qua ma moi lan mua luoi "cho" thoi cung thay met roi. Bay gio kiem con ca dong kho qua nen moi lan cau mat 5, 6 cai la binh thuong. Chac khong dam nghi toi AK dau, neu danh bang luoi nay chac ca chua kip bat thi die roi.

P.S. bai viet ve luoi cau nay rat hay.
    Chào anh Minh! Đúng như anh nói, kiểu lưỡi này giống lưỡi chinu, nếu anh ngại lưỡi lò xo AK làm vất vả khi mất tiếc thì anh cũng có thể chơi loại lưỡi chợ này, loại này mũi lưỡi cũng sắc lắm nhưng chỉ chơi được vài bữa là sẽ cùn và dù anh có dũa hay vuốt giấy nhám kiểu gì đi nữa nó cũng không sắc lại được như trước. Đuôi lưỡi chinu được uốn vòng nên khi đi qua miệng nhái sẽ gây toạc, anh nên nắn thẳng ra vừa chống toạc miệng nhái vừa làm cho cái lưỡi dài đòn hơn. Trước kia em cũng hay chơi loại lưỡi uốn này nhưng thời gian sau bỏ vì mau hư quá, để nắn thẳng cái lưỡi đó ra anh phải dùng nhiệt mới được, không có gì đáng lo ngại cả vì đoạn chuôi lưỡi nó thẳng ít chịu lực bẻ nên thép có non cũng không sao! Chúc anh câu được nhiều cá!

Thanks
    7

Em ko tiện trả lời việc mua bán trên topic của BS Dũng. Chú, Bác có nhu cầu xin alo cho em 0938.191.364 Vũ.
    chào a,a ngoài làm lưỡi bằng loxo AK,hoàn lực còn làm bằng thép thường nào nửa ko ?a chỉ cho e với .e cảm ơn!

Thanks
    7

Thép thường thì anh không có làm. Nếu trong thời gian em tập làm thì em nên xài thép C14, là loại thép ở tiệm đồ câu thường bán. Đặc tính thép này là rất mềm nên họ thường dùng máy để chặt ngạnh thôi. Em có thể dùng thép này để tập làm. Em lên khu Tạ Uyên hay chợ sắt ở Hà Tôn Quyền để tìm mua nhé. Thân.
    cảm ơn a ,vậy a chỉ có làm thép loxo ak với hoàn lực ko hay a còn làm thép nào mà dể kiếm nửa ko chớ thép mà mềm quá làm ko ok a ơi,e làm lưỡi củng được gần 1 năm rồi a hehe

Thanks
    7

@ a vuhoan:cái loxo trong máy kéo thì bán theo kg hả a ?loại đó có bị sét ko a ?và giá cả như thế nào luôn ,nếu được a có thể mua dùm e 1 ít để dành ko ạ.e ko có máy chụp hình chớ ko có củng post lên cho a e nhận xét góp ý dùm e hehe

Thanks
    7

@ a vuhoan:ở bên tạ uyên với hà tôn quyền đều có hết phải ko a ?e thì biết tạ uyên rồi nhưng ko biết hà tôn quyền ở quận mấy hết a ơi ,chỉ dùm e luôn đi hehe.mà người ta bán là từ 1kg trở lên hay sao a ?a định mua ít cái về làm thử đả ,nếu vừa ý mới mua nhiều

Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,059

Tạ Uyên và Hà Tôn Quyền nằm song song nhau thì phải, ngay cạnh nhau đó bạn.
    Còn cuộc đời ta cứ vui,

Banned
    Thanks
    0

Có anh em nào biết thép chốt lựu đạn không? Nghe nói siêu cứng nhưng hơi bị lớn & khó tìm. Xem vòng tròn trên lựu đạn.
    Đính kèm 2681

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối