CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 14 của 14
    akiramai1999's Avatar
    Địa điểm
    329/10 Điện Biên Phủ,F4,Q3
    Thanks
    23

New1 Hỏi cách câu cá thác lác

xin mấy anh chỉ dùm em cách câu cá thác lác, thẻo, mồi và phao+chì
    Thân!
    Bỏ Lure theo Đài
    Sđt:0977050210

bsnguyenxuandungqt's Avatar
    Địa điểm
    Quảng Trị
    Thanks
    445

Trích Được post bởi akiramai1999 Xem bài viết
    xin mấy anh chỉ dùm em cách câu cá thác lác, thẻo, mồi và phao+chì
    Thân!
    Câu cá thát lác (Phát lát) thuộc vào trường phái câu ngâm khá thú vị đó bạn, sướng nhất là ở chỗ nó xơi mồi rất nhiệt tình và không rỉa mồi, cùng lắm là chạm nhẹ 1-2 cái là rút phao ngay, vít cần thì khỏi chê vì người nó mỏng nên khi kéo rất liệng cho ta cảm giác mạnh.
    Câu loại này bạn nên chơi cần tay, đọt mảnh, loại chừng 5,4m của Hàn Quốc là mình thấy rất thích hợp.
    Câu dây mảnh thôi, lưỡi đơn số 9, không rõ hãng nào vì mình mua lưỡi chợ giống lưỡi câu rô phi ấy
    Buộc lưỡi thẳng vào dây chính, chì lá cuốn cách lưỡi tầm 10cm là được. Phao thì nên chọn loại nhỏ và nhạy chút
    Mồi câu nhạy nhất mà mình thường hay dùng là con bạc mày ( Con của chuồn chuồn trong giai đoạn sống dưới nước), cái này chắc chẳng có ai bán đâu, bạn nên tự đi xúc ở những chỗ nước đọng hoặc dưới rễ của những cây bèo lục bình cũng có. tiện hơn nữa bạn tìm đến chỗ mấy người bán tép đồng ấy, họ đi xúc về lẫn con bạc mày trong đó rồi mình ngồi lựa ra để đi câu.
    Kẹt quá không có bạc mày bạn cũng có thể câu bằng mồi tép tươi hoặc giun đất móc nguyên con nhưng không nhạy bằng và hay bị các loại cá nhỏ rỉa mồi (Câu bằng mồi bạc mày hầu như không bị con nào phá mồi, trừ cá rô đồng)
    Nên chọn chỗ nào nước sâu chút (2-4m) hoặc những gốc cây mục dưới nước là nơi làm ổ của cá thát lát, loại cá này cũng rất dễ nhận biết qua việc lên lấy hơi liên tục của chúng, sau một cú vẩy đuôi hoặc hớp khí là sẽ có hai cái bọt khí bằng ngón tay nổi lên tức thì.
    Bạn nên câu sát đáy tầm 50-60cm là ok! Đây là những kinh nghiệm cá nhân. Chúc bạn may mắn.

3. The Following 4 Users Say Thank You to bsnguyenxuandungqt For This Useful Post:

longpt73 (01-07-2012),mitdac (18-04-2013),trungvinh_aloha (23-07-2012),TĐL (02-07-2013)

lovehell's Avatar
    Địa điểm
    khi thì Q6 Xì Gòn khi thì LA ^^
    Thanks
    2

con bạc mày mà bs Dũng nói ở trên trong Nam cửa hàng đồ câu nào cũng có bán nhưng gọi là con ăn mày ^^
    Tâm 1985

Samichina's Avatar
    Thanks
    13

Trích Được post bởi lovehell Xem bài viết
    con bạc mày mà bs Dũng nói ở trên trong Nam cửa hàng đồ câu nào cũng có bán nhưng gọi là con ăn mày ^^
    Gía bao nhiêu 1 con vậy bạn lovehell?

lovehell's Avatar
    Địa điểm
    khi thì Q6 Xì Gòn khi thì LA ^^
    Thanks
    2

bán tính bịch chứ ko tính con bạn, hình như 10k bịch hay sao đó vì mình ko câu thác lác chỉ tới đó mua mồi thì thấy hà, bên Hào Cây Gõ, Trí hay mấy tiệm câu khu vực bùng binh Cây Gõ mình thấy chỗ nào cũng có, bạn cứ nói con ăn mày là người ta bán hà
    Tâm 1985

akiramai1999's Avatar
    Địa điểm
    Thanks
    23

cảm ơn chú Tâm và Bs Dũng Rất nhiều
    Bỏ Lure theo Đài

Địa điểm
    Tân Bình - HCM
    Thanks
    0

Trích Được post bởi bsnguyenxuandungqt Xem bài viết
    Câu cá thát lác (Phát lát) thuộc vào trường phái câu ngâm khá thú vị đó bạn, sướng nhất là ở chỗ nó xơi mồi rất nhiệt tình và không rỉa mồi, cùng lắm là chạm nhẹ 1-2 cái là rút phao ngay, vít cần thì khỏi chê vì người nó mỏng nên khi kéo rất liệng cho ta cảm giác mạnh.
    Câu loại này bạn nên chơi cần tay, đọt mảnh, loại chừng 5,4m của Hàn Quốc là mình thấy rất thích hợp.
    Câu dây mảnh thôi, lưỡi đơn số 9, không rõ hãng nào vì mình mua lưỡi chợ giống lưỡi câu rô phi ấy
    Buộc lưỡi thẳng vào dây chính, chì lá cuốn cách lưỡi tầm 10cm là được. Phao thì nên chọn loại nhỏ và nhạy chút
    Mồi câu nhạy nhất mà mình thường hay dùng là con bạc mày ( Con của chuồn chuồn trong giai đoạn sống dưới nước), cái này chắc chẳng có ai bán đâu, bạn nên tự đi xúc ở những chỗ nước đọng hoặc dưới rễ của những cây bèo lục bình cũng có. tiện hơn nữa bạn tìm đến chỗ mấy người bán tép đồng ấy, họ đi xúc về lẫn con bạc mày trong đó rồi mình ngồi lựa ra để đi câu.
    Kẹt quá không có bạc mày bạn cũng có thể câu bằng mồi tép tươi hoặc giun đất móc nguyên con nhưng không nhạy bằng và hay bị các loại cá nhỏ rỉa mồi (Câu bằng mồi bạc mày hầu như không bị con nào phá mồi, trừ cá rô đồng)
    Nên chọn chỗ nào nước sâu chút (2-4m) hoặc những gốc cây mục dưới nước là nơi làm ổ của cá thát lát, loại cá này cũng rất dễ nhận biết qua việc lên lấy hơi liên tục của chúng, sau một cú vẩy đuôi hoặc hớp khí là sẽ có hai cái bọt khí bằng ngón tay nổi lên tức thì.
    Bạn nên câu sát đáy tầm 50-60cm là ok! Đây là những kinh nghiệm cá nhân. Chúc bạn may mắn.
    Mình thường câu TL trong tự nhiên bằng chày mày (bạc mày), nhộng ong và cả bằng trùn nước hay trùn quế. Tuy nhiên ở hồ, dân câu Nàng hai (TL cườm) lại bằng cá chép sống. cách móc mồi cá khá lạ: lưỡi câu đâm xuyên qua mình cá chép ở phần đuôi và để lộ nguyên cả lưỡi câu? Mình rất lạ là cá vẫn ăn mồi đều và ko nhát lưỡi câu như cá ở sông???

akiramai1999's Avatar
    Địa điểm
    Thanks
    23

Nếu nói như anh thì lure lure cũng lộ lưỡi sao nó ăn. Mấy loại cá này là cá săn mồi, nên nó rất dữ chỉ cần mồi động đậy nhúc nhích mà nhỏ hơn nó là nó táp không biết trời trăng gì đó anh
    Bỏ Lure theo Đài

Samichina's Avatar
    Thanks
    13

Trích Được post bởi lovehell Xem bài viết
    bán tính bịch chứ ko tính con bạn, hình như 10k bịch hay sao đó vì mình ko câu thác lác chỉ tới đó mua mồi thì thấy hà, bên Hào Cây Gõ, Trí hay mấy tiệm câu khu vực bùng binh Cây Gõ mình thấy chỗ nào cũng có, bạn cứ nói con ăn mày là người ta bán hà
    Không thấy bán bạn ơi!

Thanks
    4

mình cũng đang tìm con ăn mày mà ko thấy chổ nào bán cả . anh em nào biết bán ở đâu hoặc thấy nơi nào đã có bán thì chỉ giúp hoặc pm mình nhé . thanks

snakehead's Avatar
    Thanks
    45

Conanmay[1].jpgBạn vô chợ cá nơi người ta bán cá , tép vụn hỏi dặn họ bắt bán cho , vì cá tép vụn người ta bắt bằng cách nhủi nơi nước nông và lẫn trong đó là con bạc mày rất nhiều ! nếu không có bạn chịu khó tìm bắt nơi mấy hòn non bộ hoặc mấy đài nước ngoài trời khi thấy vỏ của con bạc mày nơi thành hồ là dưới đó sẽ có , bạn dùng rổ để xúc về câu !

Thanks
    243

Mình toàn câu bằng mồi trùng.

The Hunter's Avatar
    Địa điểm
    Nha Trang - Khánh Hoà
    Thanks
    1,412

Hồi nhỏ mình câu bằng mồi tép đồng, móc ở đuôi tép. Câu bằng cần trúc kéo phê ko thể tả đc.

Địa điểm
    Tỉnh Long An
    Thanks
    37

Minh thì hay câu bằng trùn huyết ( trùn màu đỏ sẩm) móc 2 lưởi trên và dưới, gần nhau nhưng cho không chạm vào nhau còn chì thì nằm dưới cùng cách lười gần nhất khoảng 10 cm. Mình câu bằng cần tôm. kéo cá phê lắm!!