CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 tới 50 của 105

Chủ đề: Máy Daiwa Việt nam

Thanks
    0

Thpiggy Máy Daiwa Việt nam

Chào Chepcom và các bạn!
    Tôi thấy các cửa hàng bán đồ câu có bán máy Daiwa Việt nam sản xuất, giá rất rẻ, như máy Daiwa 4000 có 320.000đ. Theo Chepcom và các bạn, máy Daiwa sản xuất tại Việt nam chất lượng có tốt không? Có bền không? Có thể sử dụng câu cá tra và cá chim được không? Xin cảm ơn thông tin của các bạn.
    Trần Nhật

Thanks
    1

Mình nghĩ là tùy loại máy thôi chứ không phải do xuất xứ. Máy của Daiwa Việt Nam cũng có các loại cao cấp và đắt tiền như ở nước ngoài và ngược lại.
    Mình có xem thử máy rẻ tiền đó, thấy chất lượng cũng tạm ổn.

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Chào chú Trần Nhật !
    Nhân đây cháu có vài ý kiến về chất lượng các hàng hiệu nói chung cùng một ít kinh nghiệm cá nhân :
    _ Ở các dòng hàng cao cấp (cả trăm USD trở lên) thì đúng là chất lựong vựot trội do ưu thế về vật liệu tốt hoặc áp dụng các hiệu ứng kỹ thuật mới . Còn các dòng hàng phổ thông thì chất lựong bình thừong nếu không muốn nói là có khi còn kém các sản phẩm tưong đưong của các thưong hiệu khác . Khi mua các dòng hàng phổ thông thực tế là ta trả giá cho thưong hiệu nhiều hơn chất lựong
    _ Trừong hợp máy Daiwa VN cũng thuộc dòng hàng phổ thông với các đặc điểm : Thân máy bằng nhựa , nhông cùi thơm (pinion gear) bằng anti-moin ...nên không thích hợp với môn câu khá mạnh tay như cá chim , tra . Nếu không muốn đầu tư nhiều thì chú có thể mua các loại máy thân kim loại của HQ (hiệu Banax) thì cũng dùng được
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

4. The Following User Says Thank You to chepcom For This Useful Post:

Tony Quân (10-12-2012)

Thanks
    7

Chào chú Trần Nhật

Đúng như anh Chép nói ,cháu đang xài 1 cái Swepfire 4000X ,hôm rồi tháo bên trong thay bạc đạn tay quay, thấy thân máy toàn bằng nhựa mỏng tang, chân máy rất yếu khi kéo cá , mới mua thì nhìn rất đẹp nhưng nước sơn xi mau phai và tróc, độ chắc chắn cảm thấy thua cả máy Shimano AX

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Tất cả những thương hiệu lớn (không riêng hiệu nào) đều có chuyện như trên . Một phần vì ngừoi tiêu dùng thần tựong hóa họ . Ngoài đồ câu ta còn có chuyện xe Honda :Gía bị đẩy cố ý mà ngừoi mua cứ chen nhau ! Thực sự là ngừoi tiêu dùng ta còn thiếu nhiều thông tin và sự tỉnh táo cần thiết
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

7. The Following User Says Thank You to chepcom For This Useful Post:

hocnghecau (21-09-2012)

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

Xin phép chú trannhat24 cho con ké mạch này chút.

Anh chepcom cho em hỏi ý kiến anh về máy Shimano Solstace FI, giá cả vừa phải, chức năng máy theo quảng cáo rất đẹp, spool bằng Nhôm đúc nhưng thân máy và rotor làm bằng Graphite. Em không biết máy này dùng ổn không và vật liệu này có bền không anh?

Cám ơn anh!

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Em nói tới máy này :http://fish.shimano.com/publish/cont...lstace_FH.html
    Dòng này cao hơn AX ,FB (phổ thông , tưong đưong Daiwa Sweepfire ) nhưng vẫn thuộc cấp trung . Các chức năng được quảng cáo như : Dynabalance (cân bằng động) , Superstopper ( bạc đạn chống trả ngược) ... thực chất đã đựoc áp dụng ở hầu hết các máy TQ và được coi như tiêu chuẩn tất nhiên của máy câu hiện đại chứ không còn là kỹ thuật mới hay cao cấp
    Như đã nói trên , ở các dòng máy phổ thông của hàng hiệu thì ngừoi mua có đựoc hình thức , sự an tâm hoặc thể hiện (?!) chứ chưa có đựoc chất lựong thực sự . Tuy vậy nếu có cách chơi nhẹ nhàng hoặc ít dùng thì cũng không có vấn đề gì .
    Last edited by chepcom; 15-07-2011 at 11:03 AM.
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Chào cháu Chepcom và các bạn!
    Chú xin cảm ơn các thông tin bổ ích của Chepcom và các bạn. Chú thấy đẹp và giá rẻ bất ngờ nên hỏi các cháu cho chắc. Chú sẽ mua máy khác. Cảm ơn các cháu nhiều.
    Trần Nhật

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

Trích Được post bởi chepcom Xem bài viết
    Em nói tới máy này :http://fish.shimano.com/publish/cont...lstace_FH.html
    Dòng này cao hơn AX ,FB (phổ thông , tưong đưong Daiwa Sweepfire ) nhưng vẫn thuộc cấp trung . Các chức năng được quảng cáo như : Dynabalance (cân bằng động) , Superstopper ( bạc đạn chống trả ngược) ... thực chất đã đựoc áp dụng ở hầu hết các máy TQ và được coi như tiêu chuẩn tất nhiên của máy câu hiện đại chứ không còn là kỹ thuật mới hay cao cấp
    Như đã nói trên , ở các dòng máy phổ thông của hàng hiệu thì ngừoi mua có đựoc hình thức , sự an tâm hoặc thể hiện (?!) chứ chưa có đựoc chất lựong thực sự . Tuy vậy nếu có cách chơi nhẹ nhàng hoặc ít dùng thì cũng không có vấn đề gì .
    Anh chepcom cho em hỏi thêm câu nữa về loại máy này. Em thấy max drag của Solstace FI size 4000 lên tới 20lbs, điều này có vô lý nếu so sánh với vật liệu cấu thành của nó không anh?
    Cám ơn anh!

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Để bộ thắng chịu lực tối đa nhưng quảng cáo thì có thể được do cuộn dây (spoon) làm bằng nhôm , cốt máy ; con vít xiết bằng thép . Tuy nhiên điểm yếu của Solstace là ở chỗ thân máy (body) bằng nhựa ! Khi chịu một lực thắng như thế thì nó rung lắc rất mạnh . Thông số kỹ thuật trên chỉ có giá trị khi đo trên lý thuyết , có nghĩa là tính riêng ma sát của cuộn dây mà thôi . Còn khi sử dụng trên thực tế thì khó kiểm định .
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Chào anh chepcom.

sẵn anh cho em hỏi 1 xí, để trang bị 1 cần câu tra hoặc câu sống thì với kinh nghiệm của anh , anh có thể cho em biết là sài cần và máy như thế nào và giá rẽ hoặc mức trung bình lạ được. xin anh ý kiến giúp em để em nghiên cứu học hỏi để chuẩn bị trang bị cho mình ^_^. Cám ơn anh nhiều

Anh đã gặp lại em yêu!!! nguyen_nhat's Avatar
    Địa điểm
    Nhân gian giới
    Thanks
    1,041

Trích Được post bởi yakary Xem bài viết
    Chào anh chepcom.

sẵn anh cho em hỏi 1 xí, để trang bị 1 cần câu tra hoặc câu sống thì với kinh nghiệm của anh , anh có thể cho em biết là sài cần và máy như thế nào và giá rẽ hoặc mức trung bình lạ được. xin anh ý kiến giúp em để em nghiên cứu học hỏi để chuẩn bị trang bị cho mình ^_^. Cám ơn anh nhiều
    Theo như yêu cầu của bạn thì mình thấy chơi cần Ugly Stik (2.7m - 3m), máy EU size 4000 -> 5000 là chơi thoải mái rồi. Giá thì cứ ra các tiệm đồ hõi nhé, đảm bảo 'giá rẽ hoặc mức trung bình'
    -----------------------+++----------------------
    Hãy yêu ngày tới dù quá mệt kiếp người,
    Còn cuộc đời ta cứ vui,
    Dù vắng bóng ai, dù vắng bóng ai.

Thanks
    18

Các bác cho hỏi cần máy TQ 4m5 có thể câu sông được giá khoảng bao nhiêu? Mới tập tành câu nên ưu tiên rẻ
    Xin cảm ơn trước.

phuong_nong_dan's Avatar
    Địa điểm
    TPHCM
    Thanks
    216

mình sử dụng cần mua 150k và máy mua 190k mà câu vô tư, đến giờ chưa hư
    Bán pin năng lượng mặt trời.
    http://www.5giay.vn/17-dien-dien-tu/...roi-solar.html

Thanks
    0

Trích Được post bởi nguyen_nhat Xem bài viết
    Theo như yêu cầu của bạn thì mình thấy chơi cần Ugly Stik (2.7m - 3m), máy EU size 4000 -> 5000 là chơi thoải mái rồi. Giá thì cứ ra các tiệm đồ hõi nhé, đảm bảo 'giá rẽ hoặc mức trung bình'
    dzạ cám ơn anh nhiều ^_^ để cuối tuần rảnh rảnh em chạy đi coi giá luôn :D

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Trích Được post bởi yakary Xem bài viết
    Chào anh chepcom.

Nếu chẳng quan tâm tới thương hiệu mà chỉ ưu tiên chất lượng khi câu sông thì bạn tham khảo tại http://hoiquanbancau.vn/showthread.php?t=441

Trích Được post bởi hamduthu Xem bài viết
    Các bác cho hỏi cần máy TQ 4m5 có thể câu sông được giá khoảng bao nhiêu? Mới tập tành câu nên ưu tiên rẻ
    Xin cảm ơn trước.
    Thừong cần 4,5m ít đựoc dùng câu sông mà câu bờ biển nhiều hơn . Tuy vậy nếu bạn thích thì có thể mua hiệu Pionner với giá từ khoảng 700k
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    18

Cảm ơn bác chepcom.
    Em mới tập tành vào nghề, bị dụ theo cái đuôi con bông lau. Do hay câu bờ hơn nên định tham khảo thêm mấy cây cần dài. Cây Pioner 4m5 như bác tư vấn có thể xài chì cỡ >350g không? (em hay xài cỡ chì này).

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Cần dài thì có lợi khi ném xa nhưng những cây 4,5m khó lòng chịu đựoc chì 350g . Hơn nữa cần quá dài khi dính cá khó kéo sát ngừoi để vợt hay khấu . Cần 3m-3,3m là vừa . Nếu muốn kinh tế bạn mua cây Tianlong của Tàu (khoảng trên dưới 400k) , có thể ném chì như trên .
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

lamnn's Avatar
    Thanks
    148

xin chào anh Chép con cùng các anh chi em thâm nến !
    tình hình lá em có để ý đến 1 máy câu hiêu browing CE5000 , nghe nói là của mỹ nhưng em tìm hiểu trên mạng không thây thông tin về máy này cả. xin các anh em cho em ý kiến với . Thanks.

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Browning là một thưong hiệu sản xuất đồ thể thao dã ngoại của Canada . Đựoc biết tới với súng săn nhiều hơn cần câu ! Gần đây thưong hiệu này thâm nhập thị trừong VN và vẫn trong giai đoạn khuyến mãi
    CE5000 là dòng hàng cao cấp nhất hiện nay của hãng này , giá bán khoảng trên dứoi 1t2
    Thông số và đặc trưng kỹ thuật :
    _ Thân máy bằng kim loại hoàn toàn (full metal body)
    _ 11 bạc đạn
    _ Tỉ số quay 5,5 :1
    _ Trục của nhông chính bằng thép
    ...
    Với những yếu tố trên , giá cả so với mặt bằng chung là khá rẻ
    Ưu điểm là cứng cáp , quay nhanh , có thể câu mạnh tay. Khuyết điểm là không êm , hình thức không thật sắc nét , đôi khi gặp vài trục trặc nhỏ
    Last edited by chepcom; 20-07-2011 at 02:11 PM.
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Chào cả nhà, Chào anh chép còm

Mình xin tư vấn một chút, hiện tại mình có 1 cây cần alpatacker super, trên cần chỉ có ghi nhiêu đó bằng tiếng anh còn lại thì tiếng nhật, ngoài ra còn thông số 30/50 và 270 (270 mình hiểu là chiều dài của cần vì đo nó được 2m7) khoen Fuji. Chepcom cho mình hỏi là cần của mình có thể dùng để rê lóc và câu sông được không ? và để phục vụ mục đích trên thì mình có thể mua cái máy daiwa 4000 hay 1 máy EU 5000 cái nào hợp lý hơn ? hoặc có 1 loại máy nào đó phù hợp hơn ? (kinh phí khoảng 600K đổ lại). Hay mình mua 1 combo trung quốc khoảng 700k như các bác ở trên đây đã tư vấn ?

Sorry mọi người đã chen ngang topic,

Chân thành cám ơn !

Bố thằng Nhoắng Thôi Kệ's Avatar
    Địa điểm
    Tràng An
    Thanks
    2,665

Trích Được post bởi OP_OP Xem bài viết

Mình xin tư vấn một chút, hiện tại mình có 1 cây cần alpatacker super, trên cần chỉ có ghi nhiêu đó bằng tiếng anh còn lại thì tiếng nhật, ngoài ra còn thông số 30/50 và 270 (270 mình hiểu là chiều dài của cần vì đo nó được 2m7) khoen Fuji. Chepcom cho mình hỏi là cần của mình có thể dùng để rê lóc và câu sông được không ? và để phục vụ mục đích trên thì mình có thể mua cái máy daiwa 4000 hay 1 máy EU 5000 cái nào hợp lý hơn ? hoặc có 1 loại máy nào đó phù hợp hơn ? (kinh phí khoảng 600K đổ lại). Hay mình mua 1 combo trung quốc khoảng 700k như các bác ở trên đây đã tư vấn ?

Chân thành cám ơn !
    Bác có cái hình của em nó đưa lên thì anh em dễ góp ý hơn.

Ngoài chuyện độ dài của cần, quan trọng nhất là các thông số đi kèm để biết được thông số cây cần của bác thuộc loại cứng, mềm, chịu tải... Từ đó mới có góp ý về việc "gắn kết" với 1 máy câu nào cho phù hợp với loại hình câu. Trên bác có nói không tìm được thông số (toàn chữ Nhật) nên nếu có chút ít hình ảnh thì anh em có nhiều cơ hội trả lời đúng cho bác hơn.

Riêng về máy: Với ý kiến cá nhân, Kệ nghĩ nếu mua Daiwa hoặc Shimano, nên mua hàng trên 2 triệu. Kinh phí và nhu cầu đáp ứng dưới mức đó thì nên tìm hàng ở những Nhãn khác hoặc tìm đồ cũ còn sử dụng tốt để đầu tư.

Thân mến
    Tuananh.N

Nằm chung nó bảo: Chật giường
    Nằm riêng nó hỏi: Tơ vương con nào?
    Lãng mạn nó bảo: Tào lao
    Nghiêm trang nó hỏi người sao hững hờ
    Khù khờ nó bảo giai tơ
    Khôn lanh nó hỏi: Hái mơ bao lần?
    Trả lời cứ mãi phân vân
    Không biết con zợ nó cần cái chi ???

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Chân thành cám ơn !
    30/50 - 270 là thông số ghi theo định dạng nội địa của cần câu Nhật . Tôi cũng chưa tìm ra bảng chỉ số của thông số đầu (30/50) nhưng theo dõi và đối chiếu trên thực tế với các cần câu theo tiêu chuẩn châu Âu và Mỹ thì nó chính là lựong chì cho phép sử dụng (g). Thông số thứ hai (270) thì đúng là chiều dài
    Trên cơ sở đó biết là cây cần của bạn có độ cứng tưong đưong cần cá lóc hạng trung theo TCVN !
    Ngay cả có độ cứng thích hợp , bạn cũng phải xem cây cần dùng cho máy đứng thông thừong hay máy trục ngang .
    Việc kết hợp với câu sông thì hầu như không thể do yêu cầu hai môn chơi quá khác biệt (câu sông đòi hỏi cần phải ném được chì nhẹ nhất cỡ 200g) . Nếu theo môn này nữa bạn phải đầu tư 1 bộ cần máy khác cứng cáp hơn .
    Gỉa sử cây cần của bạn dùng máy đứng thì để tưong hợp với nó bạn mua 1 máy cỡ 3-4000 ( EU hay ZS là vừa với chi phí của bạn , khoảng trên dứoi 400k )
    Last edited by chepcom; 20-07-2011 at 05:49 PM.
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Dear Mr Thôi Kệ, Mr Chepcom

Thanks hai anh đã trả lời và tư vấn. Kiểu này phải đánh thêm 1 bộ để câu sông rồi. ( cái cần bữa giờ thằng em nó mang đi câu trê ngoài sông vàm thuật dùng chì 200g nó quăng ầm ầm, kiểu này phải cấm nó mới được hix hix) Lại tốn tiền rồi.
    Số là em trước giờ chỉ câu cá đồng, cá sông nhưng toàn chơi cần trúc không ah (dân quê mà) nay mới đú đởn câu máy, quota đi câu thì bị cắt hai năm nay rồi đang xin xỏ để có lại (vì gấu nhà em thuộc loại sát cá kinh khủng, đi câu em mà 1kg rô phi thì vợ đã 2kg rồi). Thấy các anh các chú câu sông sướng quá nên ham, phải có được cảm giác kéo con bông lau ở sông xem nó thế nào.

Để mai em up cái hình của cái cần lên để các anh xem cho kỹ giúp em

Thân,

Tran vu's Avatar
    Địa điểm
    Kênh rạch Long An
    Thanks
    757

OP_OP!
    Theo thông số 30/50-270 thì theo e được bít những cần ghi thông số kiểu đó là cần chuyên dụng cho câu thuyền .Những cần này thường cứng thix hợp câu sông(Bông lau,tra,cá dứa....).Chứ câu cá lóc thì dàng khoen k phù hợp vì ra dây rất chậm.Khoen thiết kế chỉ để thả chì chứ k để ném.Cần câu thuyền có thể tải được chì tối đa số 120(tương đương 550gram ).Điểm nhận bít là thường ở gần cuối đuôi cần có thiết kế 1 cái khóa móc dùng để cột cần lại.E chỉ bít được bấy nhiêu thôi.
    Đời là Bể khổ,
    Qua được Bể khổ là Qua Đời.

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Loại cần này thừong đựoc thiết kế có 1 đoạn đặc trên đầu ngọn , đoạn này khá dịu có tác dụng như cái phao nhíu nhẹ khi cá ăn . Loại cần này có tên riêng , có nghe nguyennhat nói mà không nhớ ! Ku Nhật đâu òi ?
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

si_fish's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    97

Chào mọi người và anh Chepcom
    Em có chút thắc mắc xin được ké topic này để hỏi anh Chép về cần và máy của em.
    Chuyện là em có cây cần hiệu Viva lúc trước mua ờ cửa hàng anh Tuấn Hàng Xanh.Thông số cần ghi là:
    SUPER FISH VIVA 802
    SEC:2 LENGTH:2.40m WEIGHT:20-50G
    MADE IN AUSTRALIA
    Cần dài 2,4 mét mà cán cần dài 0.5 mét tính từ đuôi cần tới chổ gắn máy câu (hơi dài)
    Anh Chép cho em hỏi cần em vậy thích hợp câu kiểu gì và loại cá nào phù hợp nhất...?

Với em có cái máy hiệu OLYMPIC made in japan thông số và máy ghi như sau:
    OLYMPIC ZEBRA 1000
    LINENO. 2 3 4 5 6
    m(MAX.) 375 250 180 150 125

WEIGHT 400g
    GEAR RATIO 1:3.64

OLYMPIC FISHING TACKLE CO.,LTD.

SPECIAL ALLOY DIE-CAST SPOOL
    ALUMITED CORROSION PROOF

Anh Chép cho em hỏi máy này thích hợp để câu gì?
    Em xin cảm ơn anh Chép nhiều.
    Thân em trai
    Câu cá mè là 1 nghệ thuật....

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Trích Được post bởi si_fish Xem bài viết
    Chào mọi người và anh Chepcom
    Em có chút thắc mắc xin được ké topic này để hỏi anh Chép về cần và máy của em.
    Chuyện là em có cây cần hiệu Viva lúc trước mua ờ cửa hàng anh Tuấn Hàng Xanh.Thông số cần ghi là:
    SUPER FISH VIVA 802
    SEC:2 LENGTH:2.40m WEIGHT:20-50G
    Cần dài 2,4 mét mà cán cần dài 0.5 mét tính từ đuôi cần tới chổ gắn máy câu (hơi dài)
    Anh Chép cho em hỏi cần em vậy thích hợp câu kiểu gì và loại cá nào phù hợp nhất...?

Với em có cái máy hiệu OLYMPIC made in japan thông số và máy ghi như sau:
    OLYMPIC ZEBRA 1000
    LINENO. 2 3 4 5 6
    m(MAX.) 375 250 180 150 125

WEIGHT 400g
    GEAR RATIO 1:3.64

OLYMPIC FISHING TACKLE CO.,LTD.

SPECIAL ALLOY DIE-CAST SPOOL
    ALUMITED CORROSION PROOF

Anh Chép cho em hỏi máy này thích hợp để câu gì?
    Em xin cảm ơn anh Chép nhiều.
    Thân em trai
    Wow ! Mạch này hot nhỉ !
    Ở dòng cần phổ thông (Viva Super Fish 802 thuộc dạng này với đặc trưng là sợi thủy tinh , kết cấu ngọn cắm lọt vào cán ) thì mục đích thiết kế để có thể câu đa dạng khá nhiều loại cá (general purpose) .Cũng do đó mà các chi tiết hay kết cấu đựoc thiết kế khá thoải mái ! Các dòng cần cao cấp hơn thì thừong được thiết kế riêng cho một kiểu câu nào đó , xu hứong này đáp ứng nhu cầu ngày càng cao và tinh tế của ngừoi sành điệu hay chuỵên nghiệp . Vd : Nếu vị trí gắn máy ở cần cao cấp thì sẽ được tính toán sao cho phải đạt cả 3 yếu tố 1 lúc như độ cần bằng giữa ngọn và cán cần , độ dài để cầm máy thoải mái khi câu (câu rê và ngâm khác nhau) và vị trí để máy thoát dây cũng như chịu lực tốt nhất
    Theo thông số máy của bạn thì đây là dòng máy của thập niên 1970 -80 với đặc điểm là tỉ số quay khá thấp (<4 :1) . Lựong dây (làm tròn số ): #2 (.24mm)/375m , #3(.29mm)/250m , #4(.34mm)/180m , #5 (.38mm)/150m , #6(.40mm)/125m ...tưong đưong cỡ số 4 hay 5000 của máy đời mới . Máy này có lẽ cũng thiết kế câu đa năng khi khá nhỏ để câu biển và khá nặng để câu rê !
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

30/50 - 270 là thông số ghi theo định dạng nội địa của cần câu Nhật . Tôi cũng chưa tìm ra bảng chỉ số của thông số đầu (30/50) nhưng theo dõi và đối chiếu trên thực tế với các cần câu theo tiêu chuẩn châu Âu và Mỹ thì nó chính là lựong chì cho phép sử dụng (g). Thông số thứ hai (270) thì đúng là chiều dài
    Trên cơ sở đó biết là cây cần của bạn có độ cứng tưong đưong cần cá lóc hạng trung theo TCVN !
    Ngay cả có độ cứng thích hợp , bạn cũng phải xem cây cần dùng cho máy đứng thông thừong hay máy trục ngang .
    Việc kết hợp với câu sông thì hầu như không thể do yêu cầu hai môn chơi quá khác biệt (câu sông đòi hỏi cần phải ném được chì nhẹ nhất cỡ 200g) . Nếu theo môn này nữa bạn phải đầu tư 1 bộ cần máy khác cứng cáp hơn .
    Gỉa sử cây cần của bạn dùng máy đứng thì để tưong hợp với nó bạn mua 1 máy cỡ 3-4000 ( EU hay ZS là vừa với chi phí của bạn , khoảng trên dứoi 400k )
    Anh Chepcom

Em nghĩ 30/50 là thông số "sinker no.", em hiểu nôm na là tải trọng chì tối ưu đối với cây cần đó.

Anh có thể tham khảo thông tin thêm ở đây: http://forum.hanoifishing.com/archiv...p/t-16426.html

Nếu đúng như em nghĩ thì cây cần của anh OP_OP chịu được chì tối đa khoảng 187,5g :D

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Cám ơn đã chia sẻ . Xem lại thì đây là sức chịu lực chì của cần . Nếu có đựoc bảng đối chiếu trọng lựong chì thì hay quá .
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

Theo thông tin từ trang web trên thì cứ lấy số "sinker no." nhân với 3,75g thì ra khối lượng chì đó anh.

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Mình chỉ còn 1 thắc mắc là sức tải chì tính khi kéo bình thừong hay khi ném . Trừong hợp đầu và sau chênh lệch nhau rất lớn do khi ném chì lực tăng rất cao do có gia tốc . Thấy thông số này ghi trên nhiều loại cần có chức năng khác nhau , có thứ chuyên ném xa ; có thứ lại chỉ thả
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Chân thành cám ơn các bạn các anh em đã nhiệt tình chỉ giáo.

Đây là hình cây cần của em ở nhà :
    1. Tổng thể

2. Tên cần

3. Bát

4. Khoen

Gởi các anh xem qua giúp hộ em .

Thân.

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

Mình chỉ còn 1 thắc mắc là sức tải chì tính khi kéo bình thừong hay khi ném . Trừong hợp đầu và sau chênh lệch nhau rất lớn do khi ném chì lực tăng rất cao do có gia tốc . Thấy thông số này ghi trên nhiều loại cần có chức năng khác nhau , có thứ chuyên ném xa ; có thứ lại chỉ thả
    Anh chép ui, việc này thì em không trả lời anh được vì ... em không biết ạ :D

Có anh nào biết vui lòng giải thích để anh em cùng biết, đây cũng là một hiểu biết quan để lựa mua cần. Nhất là đối với các cần surf em thấy rất hay ghi thông số sinker no.

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Chân thành cám ơn các bạn các anh em đã nhiệt tình chỉ giáo.

Đây là hình cây cần của em ở nhà :
    1. Tổng thể

2. Tên cần

3. Bát

4. Khoen

Gởi các anh xem qua giúp hộ em .

Thân.
    Cần này sử dụng máy trục ngang . Phần ngọn đặc màu đỏ khá dẻo đựoc thiết kế để không làm cá nhát khi chụp mồi . Còn "cái xẻng" đuôi cần để kẹp nách , giữ cho cần không bị vặn khi kéo cá (vốn là yếu điểm của cần dùng máy trục ngang )
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Vậy là cây này của em dùng máy ngang, câu cá biển hoặc sông được đúng không anh chepcom ? anh có thể tư vấn cho em vài con máy cho cái cần này được không ?

Thanks,

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Đáng tiếc là dân câu chúng ta không có thói quen dùng máy ngang cỡ lớn (conventionnal) vì các lý do sau :
    _ Không kiểm soát được các thao tác do máy nằm trên cần
    _ Không quen quay máy tay phải ( tuyệt đại đa số ngừoi câu quay tay trái )
    _ Không thích cái mới , lạ ?!
    Vì vậy rất ít máy ngang đựoc bán trên thị trừong , có chăng chỉ là máy câu rê nhỏ (baitcast)
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Cám ơn anh chepcom.

Vậy nếu không dùng máy ngang thì những loại máy dọc nào phù hợp với cây cần này của em ? (cho mục đích câu rê và câu sông)

Chân thành cám ơn !

linhsteven's Avatar
    Địa điểm
    HCM
    Thanks
    0

Theo em biết thì cần máy ngang thì không sử dụng được với máy dọc vì hệ thống khoen được sắp xếp phía trên của cần và chân khoen cũng thấp hơn so với khoen của cần máy dọc.

Anh chep ui, có độ lại được hệ thống khoen của cần này để dùng cho máy dọc không anh?

jas.designer
    Guest

hay nhi ! 30char..............

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

@ OP_OP : Máy đứng không tưong hợp với cần máy ngang . Nếu dùng ép thì ném không xa và làm hao mòn dây khi chịu lực , nói chung là không đáng . Nếu bạn rất thích dùng cây cần này thì có lẽ phải kiếm máy ngang cho nó . Tôi có thể kiếm giúp bạn vì tôi chuyên dùng máy này . Khi trước HQ hay tổ chức tập dùng máy ngang cho những ngừoi có yêu cầu và tất cả mọi ngừoi đều thành thạo qua 1 buổi .Tuy vậy cái khó nhất khi dùng máy ngang là nếu bạn quay máy bằng tay trái thì phải tập đổi tay , do hầu hết máy ngang quay bên phải .
    @linhsteven :Như anh đã nói trên , cũng có thể dùng máy đứng nhưng hiệu quả không cao và hao mòn lớn . Có thể độ lại để câu máy đứng nhưng còn xét hiệu quả kinh tế nữa !
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Thanks
    0

Cám ơn anh chepcom, vậy là cưỡng ép thì không hạnh phúc rồi. Thôi đành kiếm 1 cái máy ngang để lure vậy. Hix hix trăm sự nhờ anh chepcom vậy, anh giúp em 1 con máy nào re rẻ giúp :D, thanks anh.

Thân

Thanks
    0

Các anh, các bác cho em hỏi vì sao máy Daiwa GS-9 còn mới, nhưng khi gạt cái nút ở đuôi máy sang bên trái thì khi quay vào nó kêu re re, gạt sang bên phải thì nó không kêu nữa (nhưng máy sẽ không giữ dây, không kéo cá được)? Em dùng máy này để rê được không ạ? Vì em không có quyền post bài nên phải ăn ké bài này. Xin cám ơn các anh, các bác trước.

lamnn's Avatar
    Thanks
    148

Anh Chepcom thân mến !
    Lại một lần nữa nhờ anh chỉ giúp thông tin về máy câu Pen 550 SSg . em muồn mua máy này vể dùng cho việc câu cá lóc , không biết là có phù hợp không hả anh ? em muốn 1 bộn cần câu máy chuyên câu cá lóc rừng ( cá to ) không biêt là bộ nào phù hợp với số tiền hạn hẹp khoản 5.000.000 trở lại thôi . monh anh Chepcom chỉ bảo. Thanks

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Trích Được post bởi phong184 Xem bài viết
    Các anh, các bác cho em hỏi vì sao máy Daiwa GS-9 còn mới, nhưng khi gạt cái nút ở đuôi máy sang bên trái thì khi quay vào nó kêu re re, gạt sang bên phải thì nó không kêu nữa (nhưng máy sẽ không giữ dây, không kéo cá được)? Em dùng máy này để rê được không ạ? Vì em không có quyền post bài nên phải ăn ké bài này. Xin cám ơn các anh, các bác trước.
    Cái nút đó có chức năng chống quay trả ngược (anti-reverse) :khi gạt sang trái thì máy chỉ quay được 1 chiều (tiếng kêu là do cái lẫy đựoc lò xo ép vào bánh răng 1 chiều ), còn khi gạt sang phải thì máy quay được cả hai chiều (không còn tiếng kêu do cái lẫy được kéo lên)
    Bộ phận này nguyên thủy đựoc thiết kế để nếu muốn ngừoi câu có thể cưong nhu với cá bằng sự khéo léo chứ không phụ thuộc hoàn toàn vào phưong tiện . Khi cá kéo mạnh thì phải trả ngựoc tay quay để giảm bớt khả năng đứt dây chứ không dựa vào bộ thắng một cách thụ động .Nói thì đơn giản nhưng nghệ thuật ở chỗ phải điều khiển đựoc lực đối kháng với cá : nếu nhả chậm thì có thể đứt dây nhưng nếu nhanh quá thì lại rối dây . Quan trọng ở chỗ luôn giữ lực căng vừa đủ dể vừa giữ cá vừa tận hửong hết sức đối kháng Trong quá khứ cách chơi này đựoc coi như thể hiện sự tinh tế và khéo léo thực sự . Còn ngày nay cách chơi thiên về sức mạnh nên ngừoi câu chỉ cần ra sức kéo , nếu gặp kháng cự mạnh thì cứ "ủy quyền" cho bộ thắng tự làm việc ! Các máy đời mới nhất một số không làm bộ phận này vì ngừoi câu ngaỳ càng ít nhu cầu trên

Đúng ra mà nói thì GS-9 cũng từng có 1 phiên bản để câu rê với thiết kế không có càng máy (GS-9 M) . Tuy vậy với ngừoi Việt và tại Việt Nam thì khó lòng dùng nó vì quá nặng !

Trích Được post bởi lamnn Xem bài viết
    Anh Chepcom thân mến !
    Lại một lần nữa nhờ anh chỉ giúp thông tin về máy câu Pen 550 SSg . em muồn mua máy này vể dùng cho việc câu cá lóc , không biết là có phù hợp không hả anh ? em muốn 1 bộn cần câu máy chuyên câu cá lóc rừng ( cá to ) không biêt là bộ nào phù hợp với số tiền hạn hẹp khoản 5.000.000 trở lại thôi . monh anh Chepcom chỉ bảo. Thanks
    Với thưong hiệu Penn , ở các dòng máy cổ điển như SSg thì ưu thế chỉ là bền chắc và thích hợp cho câu ngâm hơn . Các dòng máy đời mới thích hợp hơn là http://www.pennreels.com/spin_conquer_index.html
    Với 5t mà biết đầu tư thì cũng kiếm đựoc 1 bộ câu lóc khá đấy !
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

lurenew's Avatar
    Thanks
    0

a chepcom cho lurenew hỏi tí.mình muốn mua 1 cái daiwa caldia kix 2500 japan hay thailan thi mua ở đâu vậy vì mình kg rành vụ này lắm .thank a đã chỉ dẫn

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Bạn thử liên lạc anh Tỉnh Daiwa chuyên phân phối mặt hàng này theo số 0903706396
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

lamnn's Avatar
    Thanks
    148

Với thưong hiệu Penn , ở các dòng máy cổ điển như SSg thì ưu thế chỉ là bền chắc và thích hợp cho câu ngâm hơn . Các dòng máy đời mới thích hợp hơn là http://www.pennreels.com/spin_conquer_index.html
    Với 5t mà biết đầu tư thì cũng kiếm đựoc 1 bộ câu lóc khá đấy !

Anh Chepcom ơi !
    Anh có thể chỉ rỏ cho em biết cụ thể là em nên mua cần nào và máy gì không ? chờ tin anh nhé!
    Thanks.

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Nếu câu lóc lớn thì mua Daiwa Phantom Snakehead (khoảng 2 chai ) , còn lại thì Abu Soron khoảng 3 chai
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

Ca Loc's Avatar
    Thanks
    247

Mình ko biết nói gì, chỉ biết so sánh như vầy, mặc dù hơi khập khiễng nhưng dễ hiểu vì ở việt nam nhìu xe máy quá:

- ở mức giá vài triệu: vẫn mua được xe 2 bánh gắn máy (wave tàu), vẫn có thể chạy nhanh và tông chết người, không bền (dĩ nhiên)......chạy đầy ngoài đường vì rẻ.
    - ở mức giá trên vài triệu (chục triệu): cũng mua được thứ giống như trên (wave alpha ráp tại việt nam), vẫn có thể chạy nhanh và tông chết người, độ bền chấp nhận được và có bảo hành
    - ở mức giá trên vài chục triệu: cũng 2 bánh như trên, tay ga hoặc số, có thể tăng tốc nhanh hơn, vẫn tông là chết, độ bền, bảo hành OK
    - Trên 3 mức này: đi 3-4 bánh và cũng bắt đầu chia mức giá như trên, càng rẻ thì càng dở, người phương tây có câu châm ngôn rất hay: bạn nhận được những gì mà bạn trả (tiền), phương đông thì lại nói: tiền nào của nấy.

Đủ thấy, từ tây tới đông đều nhận thức được việc ở mức tiền A bạn sẽ nhận được sản phẩm 1, ở mức B bạn nhận được sản phẩm 2.

Túm lại: Không thể nào trả tiền mua 1 cục sắt mà bắt nó sáng lấp lánh 7 màu và vĩnh cửu như kim cương.

Bạn cứ tự hỏi mình và trả lời hen.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối