Kết quả 1 tới 32 của 32

Thanks
    5

Mặc định xin bài mồi câu rô phi

nhà em thấy các cao thủ câu tay dùng moìo vuốt câu rô phi tốc độ rất nhạy nên nhà con kính mong các cụ có kinh nghiệm chỉ giáo cho con để con dùng thử vào câu lục ah

quymobile's Avatar
    Địa điểm
    tphcm
    Thanks
    8

mồi vuốt dùng để câu thi thôi bạn ơi...câu rô thì thì trùn và dế là nhạy nhất

Đồ câu Steven Nguyen steven nguyen's Avatar
    Thanks
    2,022

Mồi vuốt căn bản 1 kg mồi gần cả triệu vnd đấy bạn. Phi thì cũng tuỳ hồ nó ăn mồi gì, bạn phải thử rồi mới rút ra dc bài mồi cho riêng mình. Về mồi Phi thì có rất nhiều chọn lựa chO bạn, trùng nước nhạy Phi, cám tanh với bột ruốc cũng nhạy , hoặc các loại cám Phi NTN cũng OK lắm. Cá Phi nó ăn tạp lắm, mồi gì cũng sực hết. Trứơc khi câu bạn xã cám gà và cám trứng rồi ngồi ngắm cảnh làm thơ 1 tí khi nào thấy Tim vào hẳn câu, thường cá Phi nhanh vào ổ lắm và đi theo đàn nên đã vào rồi thì giật mỏi tay. Chúc bạn câu dc nhìu cá! Thân
    KHÁCH HÀNG LÀ THƯỢNG ĐẾ ko nên coi KHÁCH HÀNG LÀ CON LỪA

4. The Following 2 Users Say Thank You to steven nguyen For This Useful Post:

thesun (09-09-2012),tranthanhsang (23-04-2012)

trongnghia1996's Avatar
    Địa điểm
    Tp.Hcm
    Thanks
    98

Trích Được post bởi steven nguyen Xem bài viết
    Mồi vuốt căn bản 1 kg mồi gần cả triệu vnd đấy bạn. Phi thì cũng tuỳ hồ nó ăn mồi gì, bạn phải thử rồi mới rút ra dc bài mồi cho riêng mình. Về mồi Phi thì có rất nhiều chọn lựa chO bạn, trùng nước nhạy Phi, cám tanh với bột ruốc cũng nhạy , hoặc các loại cám Phi NTN cũng OK lắm. Cá Phi nó ăn tạp lắm, mồi gì cũng sực hết. Trứơc khi câu bạn xã cám gà và cám trứng rồi ngồi ngắm cảnh làm thơ 1 tí khi nào thấy Tim vào hẳn câu, thường cá Phi nhanh vào ổ lắm và đi theo đàn nên đã vào rồi thì giật mỏi tay. Chúc bạn câu dc nhìu cá! Thân
    anh Nguyễn cho em hỏi là mình xả mồi câu phi trộn cám trứng vs cám gà chung với nhau.Xong rồi bóp thành 1 cục xã hay là thả từ từ zậy anh.

Thanks
    2,022

bạn trộn 2 thứ với nhau rồi chia ra làm 2 cục, mới vào xả 1 cục câu khi nào thấy cá chậm ăn thì xã tiếp phần còn lại.

khiemhuynh's Avatar
    Thanks
    119

Ba thứ này bạn trộn lại, tỉ lệ 11 + với 1 bịch cám D màu vàng để tăng độ kết dính

Sau khi vê mồi vào lưỡi, lăn qua bột tôm. chúc nhiều cá :x

Mình đã kiểm chứng tại một số hồ câu, có Steve_nguyen chứng kiến, hehe

8. The Following 8 Users Say Thank You to khiemhuynh For This Useful Post:

asroma_td08 (21-04-2012),builamtung (23-06-2012),ecoke (23-06-2012),longpt73 (21-04-2012),steven nguyen (21-04-2012),thesun (09-09-2012),votamthuat (21-04-2012),xem-bi-loc (03-12-2012)

trongnghia1996's Avatar
    Địa điểm
    Tp.Hcm
    Thanks
    98

Trích Được post bởi khiemhuynh Xem bài viết

Ba thứ này bạn trộn lại, tỉ lệ 11 + với 1 bịch cám D màu vàng để tăng độ kết dính

anh có thể cho em hỏi là em có thể mua các bịch mồi này ở đâu zậy anh?

tranthanhsang's Avatar
    Địa điểm
    ca mau
    Thanks
    101

mình có làm theo bài mồi của bạn nhưng khồng biết sao toàn cá nhỏ vào không à,không biết bạn có bài mồi đơn giản nào để dụ cá phi lớn không,vuông ở dưới mình cá phi nhiều lắm,thân.

trongnghia1996's Avatar
    Địa điểm
    Tp.Hcm
    Thanks
    98

http://saigonfishing.com/a/news?t=33&id=960514
    web này có bán mồi xả nè anh.anh test thử xem.

12. The Following User Says Thank You to trongnghia1996 For This Useful Post:

longpt73 (23-04-2012)

Heo anh xuan_vinh's Avatar
    Địa điểm
    Mễ Cốc, P.15, Q.8, Tp.HCM
    Thanks
    3,371

Trích Được post bởi tranthanhsang Xem bài viết
    mình có làm theo bài mồi của bạn nhưng khồng biết sao toàn cá nhỏ vào không à,không biết bạn có bài mồi đơn giản nào để dụ cá phi lớn không,vuông ở dưới mình cá phi nhiều lắm,thân.
    Hình như bạn Sang quê ở miền Tây (ở Kiên Giang hoặc Cà Mau hoặc Bạc Liêu) phải ko?

Nếu cá rô phi nhỏ nhiều quá thì chỉ có cách là làm cho nó ăn no thôi bạn à! Có nghĩa là bạn chuẩn bị thật nhiều mồi xả (mua cám cho cá tra, cá basa ăn cho rẻ tiền) và nhào mồi sao cho mồi rải xuống nó mau tan nhằm giúp cá nhỏ ăn hết bên trên (cá lớn hay ăn gần sát đáy). Lưu ý là bạn canh phao sao cho lưỡi gần chạm đáy để tìm cá to hé.

Rô phi thì tính ăn tạp, bạn cứ bắt trùn đất câu là được rồi, sang hơn thì tìm dế câu cũng dính tuốt. Các cách này thường dùng để câu cá to, tuy nhiên nếu cá nhỏ nhiều quá thì bó tay thiệt.
    Mất ngủ vì bị..."lốc"!!!!!!!!

14. The Following 2 Users Say Thank You to xuan_vinh For This Useful Post:

longpt73 (23-04-2012),steven nguyen (23-04-2012)

Thanks
    2,022

Đúng như bạn Vinh nói, Phi ở mấy vuông đấy thuận lợi cho nó sinh sôi nảy nở rất nhanh cho nên cá nhỏ nhìu là phải goy`. Bạn cứ xã cám cho nhiều vào chúng nó ăn no là cá lớn vào liền thôi, nếu cá nhỏ nhiều bạn cũng có thể xã cám gà thôi cũng dc, thứ này rẽ tiền mà. Trong thời gian chờ cá lớn vào ngồi giật mấy thằng con nít đó cũng vui mà, mấy thằng nhõ nhõ đó móc vào đầu lưỡi 1 tí trùng nó cũng sực nữa. Chúc bạn mau săn dc cá to

trongnghia1996's Avatar
    Địa điểm
    Tp.Hcm
    Thanks
    98

Đúng như bạn Vinh nói, Phi ở mấy vuông đấy thuận lợi cho nó sinh sôi nảy nở rất nhanh cho nên cá nhỏ nhìu là phải goy`. Bạn cứ xã cám cho nhiều vào chúng nó ăn no là cá lớn vào liền thôi, nếu cá nhỏ nhiều bạn cũng có thể xã cám gà thôi cũng dc, thứ này rẽ tiền mà. Trong thời gian chờ cá lớn vào ngồi giật mấy thằng con nít đó cũng vui mà, mấy thằng nhõ nhõ đó móc vào đầu lưỡi 1 tí trùng nó cũng sực nữa. Chúc bạn mau săn dc cá to
    cám gà phải cám cho gà ăn k anh?và loại cám gà vs trứng này có thể mua ở đâu anh?

Thanks
    2,022

Cám gà là cám gà ăn bạn nhé, 2 loại này có thể mua ở các hiệu bán đồ câu hoặc chim cá cảnh

danghoanghung's Avatar
    Địa điểm
    tphcm quận 5
    Thanks
    0

cám ơn bạn nhiều chắc mình phải thử một chuyến

Địa điểm
    Biên Hòa - Đồng Nai
    Thanks
    93

mồi câu Phi theo như mình được biết gồm Khoai lang, yaua, bơ Pháp, trứng kiến, bột tôm, C sủi, vitamin C, hương dụ cá vào ăn
    Sống đời đừng nhục thanh danh
    Thành nhân chưa hẳn đã thành cao nhân

Dù cho tạo hóa xoay vần
    Càn khôn dịch chuyển sống cần nhân tâm

danhim_dd's Avatar
    Địa điểm
    Đa nhim - Đơn dương -Lâm đồng
    Thanks
    46

Sáng nay vác cần lên đập Đa nhim câu- mỗi tuần đi 2 chuyến , chủ yếu là chép và rô phi .
    Mốt nhóm người dân tốc câu qua đếm , họ câu bằng mồi tép , nhưng chơi thế này mới ác : lấy thuốc rầy nồng độ thấp thả xuống cho tép lờ đờ bơi vào bờ , sau đó vót tép làm mồi câu rô phi .

Sau khi họ về , mình ngồi làu bàu :" Mẹ mấy thăng m... , làm kiểu nay còn còn cá nào sống nổ dưới đập , tiệt đường sinh sản , tàn phá môi trường - sau nay lấy chỗ đầu mà câu "

Một tay câu lão thành ngồi bên cạnh :" cần gì mấy thằng m.. , mấy thằng người Kinh nó cũng chơi cài màn đó chứ "- Bó tay.

Chả biết comments vao mục nào vì chưa mở được topic mới nên ké vào đây phát :D

Thanks
    0

cảm ơn các anh...kinh nghiệm quý báu

tranthanhsang's Avatar
    Địa điểm
    ca mau
    Thanks
    101

dạo này mình câu cá phi ngoài hồ nên bài mồi này không còn nhạy nữa rồi,hic,a em ai biết bài mồi xả câu phi nào đơn giản mà hiệu quả không chỉ mình với,có ông kia xả bằng mồi gì mình không biết,nhìn đơn giản lắm,khi xả nghe mùi gạo rang dữ lắm,mồi xả ổng có màu vàng như cám heo rồi lấm tấm màu đỏ nữa,toàn câu cá lớn không,anh em ai biết bài mồi này chỉ mình với,thân.

tranthanhsang's Avatar
    Địa điểm
    ca mau
    Thanks
    101

anh em nào rành về khoản này thì chỉ giáo cho mình với.thanks anh em nhiều

mecauca123's Avatar
    Thanks
    57

Với các ao hồ có nhiều rô phi mà lại nhiều cá con nữa thì mình thường chơi mồi đơn giản như thế này: 1kg cơm hoặc bún, nửa kg cám gạo, nửa kg cám tanh hoặc cám cho heo tăng trọng ^^, trộn thêm nửa chén mẻ, vài thìa dầu ăn, thêm nước rồi trộn tất cả lại là được một chậu mồi to đùng, lấy một nửa trộn với bùn thả xuống tạo ổ, khi cá vào nhiều thì chơi lưỡi to vê cục mồi to như trái nhãn hay trái vải, cá nhỏ chỉ rỉa hết mồi, cá to thì nó ngậm cả cục mà chạy, ^^ , vừa rẻ tiền vừa hiệu quả, đã thử ở một số đập nước lớn. ^^
    Các bác chém nhẹ tay ^^
    LUREVIET.COM

25. The Following 2 Users Say Thank You to mecauca123 For This Useful Post:

The Hunter (01-10-2012),tranthanhsang (07-07-2012)

tranthanhsang's Avatar
    Địa điểm
    ca mau
    Thanks
    101

Cảm ơn bài viết của bạn,nhưng mình đang tìm thính có thể làm đơn giản,tại vì dưới cà mau mình không có cám tanh,mình cũng không biết làm cám tanh nữa,với bạn nói nữa chén mẻ(Mình không hiểu tại vì dưới đây mình không biết mẻ là gì?) dưới mình chủ yếu câu bằng cách DỤ CÁ LẠI VÀ GIỮ BẦY CÁ Ở ĐÓ SAU ĐÓ CÂU BẰNG TRÙN nên mình đang tìm loại thính có thể làm zi được,dưới mình những người biết bài thính đó thì không bao giờ chỉ ai ,nên mình đang tìm để chỉ những người bạn câu khác,giờ mỗi ngày thử 1 cách nhưng 4 ngày nay chưa thấy cái nào hiệu quả.mình dùng đơn giản là gạo rang xay nhuyễn trộn với cám heo rang sao đó xả mồi,nhưng chỉ dụ được cá lại thôi nhưng nó không ăn mồi và mau đi lắm,anh em nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo mình,thân!

Thanks
    260

Mồi dụ rô phi thì có thể dùng con ruốc, rang vàng giã hoặc xay nhuyễn, nhồi với cám tanh. Nếu không có cám tanh thì có thể dùng cám con cò cho heo ăn (loại bột mịn, cho heo con ăn thì ít tanh), trộn thêm chút bột cá xay nhuyễn (cám tanh thành phần cũng như vậy, tùy hàm lượng bột cá cho vào bao nhiêu mà thành cám tanh nặng hay tanh nhẹ).
    Câu rô phi cũng có thể dùng trùn, tép chết, hoặc cám tanh + bột ruốc.
    Nếu muốn dụ thêm chép, giếc vào thì thêm vào cám gạo rang cháy, có thể thêm ít hoa hồi, nhưng dùng hoa hồi thì mùi tanh của ruốc, bột cá bị giảm đi nhiều, không nên kết hợp 2 cái này.

Bột màu vàng bạn thấy có thể là thính gạo rang + bột ruốc/tép đó.
    Thanks.

28. The Following User Says Thank You to phuchnd For This Useful Post:

tranthanhsang (07-07-2012)

tranthanhsang's Avatar
    Địa điểm
    ca mau
    Thanks
    101

afh,thanks bạn nhưng mà con ruốc bạn nói dưới mình không thấy bán.bạn mua con ruốc đó ở đâu zi?với bột cá mình có thể mua ở đâu bạn?khi dùng mình có cần rang cám không?

Thanks
    260

Ruốc thì chợ bán nhiều, chỗ tiệm đồ khô, không có ruốc thì mua tép càng nhỏ càng tốt(nước mặn, tép nước ngọt ít thơm hơn).
    Bột cá thì mua chỗ thức ăn gia súc, có nhiều loại, chọn loại mịn nhất.
    Thực ra dùng gạo rang cháy xong xay ra sẽ tốt hơn dùng cám rang, tuy nhiên mắc tiền và tốn công hơn dùng cám rang.
    Cám con cò mình nói ở trên có thể rang vàng cho thơm sẽ hiệu quả hơn, tuy nhiên đừng rang cháy như cám làm thính nhử chép.
    Thanks.

31. The Following User Says Thank You to phuchnd For This Useful Post:

tranthanhsang (08-07-2012)

tranthanhsang's Avatar
    Địa điểm
    ca mau
    Thanks
    101

thanks bạn,chiều nay mình lại không thành công,thính của mình toàn cá nhỏ lại,dù để thính nhiều cá lớn vẫn không lại,trong khi ông kia bỏ thình toàn câu cá lớn,không 1 con cá bé nữa,pó tay!phải mày mò thêm nữa rồi!

mecauca123's Avatar
    Thanks
    57

Bạn thử cách mình xem, rồi vê cục mồi to to mà câu, lưỡi cũng to nữa. Về phần mồi thính thì bạn có thể thay cám tanh bằng cám con cò, cám cho heo ăn tăng trọng. Mẻ thì bạn có thể tự làm dùng câu dần bằng cách cho cơm mềm vào lọ thủy tinh, đậy kín bỏ góc tối khoảng 10 ngày sẽ có mùi chua, thơm, thế là dùng được rồi, mỗi khi gần hết thì bỏ thêm ít cơm vào lọ mẻ là 3 ngày sau có mẻ mới. Thân.
    LUREVIET.COM

34. The Following User Says Thank You to mecauca123 For This Useful Post:

tranthanhsang (08-07-2012)

tylun1994's Avatar
    Thanks
    5

bạn có thể kham khảo ở đây
    Cách thứ I : Lấy mồi NHẬT MARUKYU mã số :1342 1ly +1310 1ly +14051/2ly +1233 1 ly +Mồi LOONVA L 1004 +Mồi LOONVA 919 6024 1Ly. Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào t ỷ lệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng .

Cách thứ II : Lấy mồi Nhật 1342 1 ly+2240 1ly+1306 1ly+1405 1/2ly +1235 1ly +LOONA 924 1Ly . Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào tỷ l ệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng .

Chú ý : Nếu như cá ăn nhẹ thì thêm vào Mồi Nhật MARUKYU 1204 1 Ly .2cách này câu cá rô phi cũng rất hiệu quả .

Hai cách trên sử dụng đối với các loại cá m ới thả ,cá hoang dã,cá đầm ,cá to khoảng 0.5KG trở lên là thích hợp nhất , Đặc biệt thích hợp vào thời tiết trời mát ,trời mưa .

Cách thứ III : Lấy mồi Nhật 1316 1 ly +1342 1 ly + 1233 1ly +1204 1 ly+ LOONVA 6024 2 Ly .Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào tỷ l ệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng .

Cách thứ IV : L ấy mồi Nhật 1342 1 ly +1311 1 Ly+1234 1 ly +1233 1ly + LOONVA 6024 1LY +LOONVA 924 1Ly. Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào tỷ l ệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng .
    Chú ý : Cách III,IV cách này mùi nhẹ hơn các cách khác .

Cách thứ V : Lấy mồi Nhật 1342 1 ly +1316 1 ly+1310 1ly +1233 1ly +1204 1ly +1274 1ly . .Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào t ỷ l ệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng

Cách thứ VI : Lấy mồi Nhật 1316 1 ly + 1310 1ly + 2234 1ly +1817 1ly +1204 1ly +1274 1ly .Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào t ỷ lệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng

Cách thứ VII : Lấy mồi Nhật 1817 1 ly +1274 1LY +1204 1LY +924 1LY .Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào t ỷ lệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng.
    Chú ý : Đối với cách V,VI,VII sử dụng thích hợp cho thời tiết trời nắng nóng ,và trời sắp mưa rất thích hợp .

Cách thứ VIII: L ấy mồi Nhật 1316 1 ly +1342 1LY +1318 1LY+1233 1LY +LOONVA 924 1LY + 2LY cám tanh . Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào tỷ l ệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng.

Cách th ứ IX: Lấy mồi Nhật 1316 1 ly + 1318 1LY+1234 1LY +1235 1LY +2LY cám tanh . Lấy tất cả trộn đều vào nhau sau đó cho nước vào t ỷ l ệ 1:1 trộn đều , để 5 phút rồi sử dụng.
    Chú ý : Cách VIII.IX thích hợp cho câu cá lớn ,cá nhỏ không phá mồi được ,rất hiệu quả .

***Tất cả các cách trên chỉ là để tham khảo ,khi pha chế mồi tùy thuộc vào địa điểm câu để chúng ta có thể điều chỉnh theo thời tiết phù hợp .

***Cách làm mồi vuốt câu cá rô phi như sau:
    Cách thứ X: Lấy mồi rong biển NHẬT mã số 2223 1/2gói( lấy ngâm nước ) + 2 bao mồi Đông lạnh (gan +tanh)+1 gói tôm trắng đ ông lạnh + 1859 tôm mùi nhẹ 2-3gói + 1809 bột tôm nam cực 1gói +1405 t ôm lớn (hoặc 3411 1/3 gói ) + bột dính tạo sợi 9105 1 gói + có thể thêm hương hổ số lượng khoảng 1 hạt đậu nành (B003)+ Tinh sữa trứng (B009) khoảng 1 hạt đậu phộng .
    Mồi rong biển ngâm khoảng 5phút ,sau đó lấy mồi đông lạnh làm mềm,làm nhuyễn ra rồi rãi vào chung mồi rong biển đã ngâm ,dùng tay nâng mồi lên để trộn đều , đặc biệt không được dung tay đảo trộn mồi vì làm như thế mồi rong biển sẽ bị đứt nhiều ,sau đó lấy tất cả các mồi bột trộn đều vào nhau ,rồi rãi chung vào mồi rong biển rồi từ từ nâng mồi đề trộn cho đều ,5 phút sau có thề sử dụng ,Lượng nước cho ít nhiều tùy theo từng người sử dụng .
    ***Cách này câu đối với địa điểm cá nhiều rất hiệu quả .

Nguồn: Công ty Hoa Gia Thành

36. The Following User Says Thank You to tylun1994 For This Useful Post:

dat_bmt09 (27-07-2012)

khongsolog's Avatar
    Thanks
    3

mơi62 này câu dc điêu hồng ko anh, tỷ lệ trộn với nước là bao nhieu anh.
    Sống phải biết lẽ PHẢI
    Sống phải biết chân THẬT
    Sống phải biết kiên NHẪN
    Sống phải có cái TÂM

Nói chung sống Phải Thật Nhẫn Tâm

kentensai's Avatar
    Thanks
    3

Mình đã test thử ở TLong. Cá lên đều. Thank bro.

Thanks
    0

Em có cái đầm gần nhà khá rộng(5 mẫu)... e quen ông chủ đầm lên xin vào câu vô tư nhưng chỉ được lấy rô phi thui( vì rô phi ông ý không thả)...
    Đầm cũng thả được hơn chục năm rùi ko tát chỉ quét lưới lên cá rô phi rất to
    Gần đây ông ý mới thả 8000 con chim con thành ra câu rô phi rất khó toàn chơi phải chim con:((
    Ai có cách nào giúp em bắt dc rô phi mà không va phải cá chim con ko chỉ dùm em vs...
    Đầm ý gần bờ thì khoảng 2m nước còn xa thi khoang 15m vì là đầm trc kia hút cát :D

Thanks
    31

afh,thanks bạn nhưng mà con ruốc bạn nói dưới mình không thấy bán.bạn mua con ruốc đó ở đâu zi?với bột cá mình có thể mua ở đâu bạn?khi dùng mình có cần rang cám không?

cám tanh bác ra cửa hàng bán thức ăn gia súc kêu nó bán cám cho cá tra 1 ly - dang5 viên nhỏ cỡ tăm nhang - giá khoảng 20k/kg
    ruốc thì bác ra chợ - chổ bán khô....

xitrumbebu23's Avatar
    Địa điểm
    thanh pho mang ten bac
    Thanks
    32

148ma82

MỒI CÂU RÔ CHO CÁC CẦN THỦ NGHIÊP DƯ

Các ae lâu lâu mới dc cấp phép đi SM một lần muốn có cảm giác câu kéo làm theo cách này đảm bảo rẻ chỉ tốn khoảng 50k thui :
    1. khoai lang dùng nấu cà ri ( 1k hấp chín)
    2. bơ tường an 1/2 muổng
    3. viên sủi C (3 viên)
    4. viên nhộng C
    5. 2 viên phô mai đầu bò
    6. 1 gói môi câu rô của trung quốc hiệu NTN (LOẠI CÓ BỘT TÔM )
    Nếu 1 ngày nào đó bạn cảm thấy buồn và muốn ...nhậu. Hãy gọi cho tôi. Tôi không hứa sẽ trả tiền dùm bạn nhưng tôi sẽ ngồi nhậu hàng giờ bên bạn.
    Hotline: 0906757586