CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 14 của 14
    psy's Avatar
    Địa điểm
    Bình Dương.Hồ Chí Minh
    Thanks
    0

Mặc định Tại Sao Cá Điêu Hồng Khó Câu ?

Thưa các bác !

Tôi đã câu cá rô ở các ao hoang rồi, câu bằng trùn(giun)thấy cá diêu hồng tới lượn qua lại nhưng không bao giờ ăn mồi. Tôi cũng đã thử bằng trứng kiến, cám tanh + bánh mì sandwich nhưng vẫn không câu được.

Tôi đã tìm trên các diễn đàn về câu cá, nhưng ít thấy nói đến kỹ thuật câu, mồi câu, cách thẻo dây, loại lưỡi gì, khoảng cách từ phao đến lưỡi...để câu diêu hồng.

Phải chăng câu cá diêu hồng khó?

Xin các cao thủ giải đáp giùm!

Trân trọng cám ơn !
    caucaban
    Last edited by psy; 21-07-2009 at 12:09 PM.

psy's Avatar
    Địa điểm
    Bình Dương.Hồ Chí Minh
    Thanks
    0

Chào bạn caucaban !
    Tập quán sống của cá hoang dã khác với cá nuôi nên bạn cũng cần điều chỉnh nhiều thứ khi câu ngoài tự nhiên
    _ Đối với cá tự nhiên ( hay cá nuôi bỏ hoang lâu ngày )thì thức ăn của chúng thiên về động vật như trùn , dế , trứng kiến ..., nếu là mồi bột công nghiệp thì phải xả nhiều ngày cho quen . Ngay cả mồi tự nhiên cũng phải xả trứoc cả buổi hoặc một lát như trường hợp cá rô đồng . Lý do cá tự nhiên rất thưa và cảnh giác vì sống trong môi trừong dấu tranh sinh tồn
    _Thẻo , lửoi câu cá tự nhiên cũng k khác về cơ bản với cá nuôi , nếu có thì thừong đựoc thiết kế mỏng nhẹ để nhạy hơn với sự cảnh giác của chúng
    _Trong tự nhiên , còn rất nhiều yếu tố ảnh hửong đến tập quán sinh hoạt và ăn uống của cá . Vd ;cá k ăn có thể do bạn thả mồi vào nền đất lồi lõm (địa hình )hoặc đang thời điểm mưa nhiều (thời tiết)hay chỉ đơn giản là vừa bị vét ao , đánh lứoi , chích điện...(kích động)
    Tóm lại , câu cá trong tự nhiên k đơn giản , nhất là những nơi môi trừong k ổn định , cần phải học hỏi , thử nghiệm rất nhiều
    Nếu có dịp sẽ trao đổi nhiều hơn
    Chepcom

3. The Following 2 Users Say Thank You to psy For This Useful Post:

lytet (06-05-2014),minhlamnguyen91 (12-04-2014)

psy's Avatar
    Địa điểm
    Bình Dương.Hồ Chí Minh
    Thanks
    0

Bài viết của ngothanhdung73

chào bác diệu đông cháu xem bác như là đại cao thủ trong hội câu cá bác.vậy bác chỉ cho cháu cách làm, hay mua nơi nào mồi câu cá rophi hiệu quả nhất rất cám ơn bác

Hihihi, bác Dũng làm mình cũng shock theo luôn . Mình chỉ mới học cách rà ổ của Bác Nguyên Thảo, thế mà bác xem mình là đại cao thủ nhỉ . Mấy bác trong đây đang cười mình kìa .

Hôm nào câu ở Đầm Dơi thì mời bác cùng tham gia, mình chỉ bác rà ổ hiệu quả hơn câu mồi xả. Muốn rà ổ phải làm phao trước đã, bác tìm 1 cây đọt cần tay khoản 5 ngàn đồng và 1 cái bầu phao mốp khoản 3 ngàn đồng với 2,3 viên chì tròn 5 gram. Mình làm giúp bác cho đảm bảo test đàng hoàng.

Mồi xả rô phi, mình dùng cám chim (cám tanh viên nhỏ tròn tròn màu vàng nâu như thuốc Cao đơn hoàn tán). Câu bằng trùn mủ, trùn huyết cũng được nhưng mau tan lắm.

Nếu câu rô phi không ra ổ mà chỉ dùng mồi xả chờ cá cắn câu thì nên câu theo kiểu bềnh phao (phao đội lên) là oánh sẽ nhạy hơn, hiệu quả hơn vì con rô phi nó thường gấp mồi đưa lên trên, rồi mới kéo đi, chứ không giựt mồi lôi phao chìm xuống ngay đâu. Theo nguyên tắc câu theo phao rà ổ hoặc câu chép vậy. Cứ đội phao lên là quất (quất nhẹ, thẳng cần, không giựt nghiêng). Đó là theo cảm nhận cá nhân mình thôi.

Kinh nghiệm càng đi câu nhiều thì càng ít bị lóc lắm. Và cần phải học hết tất cả các cách câu cho biết, vì khi câu ở chổ lạ (địa hình, độ sâu, mặt đáy...) thì phải suy ngẫm ra cách câu phù hợp và hiệu quả nhất, có cần thiết thì ra chiêu lục chỉ thần công luôn (câu lục). Nên thay đổi cách câu ngay khi thấy cách này không hiệu quả hoặc thay đổi cách câu để câu con cá khác...(chống lóc). Đây cũng là 1 trong những lý do mình phải học món câu lục là vậy. Chủ yếu là cứ đi câu thôi.

7g sáng ngày CN 01/02/09 tại Đầm Dơi nhé.

Trân trọng.

Diệu Ðông

5. The Following 2 Users Say Thank You to psy For This Useful Post:

congtuan (27-03-2013),lytet (06-05-2014)

gphahien's Avatar
    Địa điểm
    Nam định
    Thanks
    126

mình chưa câu cá diêu hồng bao giờ nhưng câu cá Rô phi ở ngoài tự nhiên được khá nhiều.Thậm chí ở những nơi mà dân bản địa không câu được chỉ dùng kích điện mới bắt được thì cơ bản vẫn dùng mồi là giun đất loại to(giun hổ nhé), câu nông và thật gần bờ nhưng phải để cần dọc theo bờ k để cá thấy bóng người và cần.Có thể câu 2,3 cần 1 lúc.Cá cắn cứ để lôi lút phao hãy giật.Bạn hãy thử xem sao
    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng,gian khổ biết giành phần ai...........

Thanks
    0

Gởi bạn psy!
    Thấy bạn thích thú món Diêu Hồng, nên chia sẽ cùng bạn.
    Cá Diêu Hồng không khó câu như mọi người vẫn nghĩ. trên net cũng có hàng đống "bí kíp": nào là rà ổ, cám chim, trùn chỉ, thậm chí "thịt đông lạnh" .v.v. nghe cầu kì và tốn kém quá xá. Mà tính ra cũng hay, đi câu được cá thì người câu thường cố tạo ra cách câu, mồi câu cho "cầu kì" nhằm nâng cao bản lĩnh của mình và cũng đồng thời để người khác không học tập theo được (phức tạp quá mà).
    Tôi ở huyên Định Quán-đồng nai. câu cá DH có đơn giản và hiệu quả: Giun.
    Nói thế chắc bạn chưa hài lòng vì giun thì bạn đã thử...
    Nhưng cần xem lại một chút về câu giun dùng để câu Diêu hồng và những cụ rô phi khó tính như sau:
    1. Mồi nhữ: cám ngô (bột bắp) rang (rang vàng cho thật thơm) + một ít (ít thôi nhé mua khoảng 2000 đ/kg cám ngô)bột hoa hồi (có thể mua bột nghiền sẵn ở các tiệm thuốc bắc hoặc mua cánh hồi về rang giòn và nghiền nhuyễn) + đất tại điểm câu
    --> bóp hơi nhao thành quả cam thả xuống điểm câu.
    2. Mồi câu: giun
    - giun ở đây là giun cơm-hơi vàng đỏ, hơi cứng. to cỡ 1/4 chiếc đũa ăn cơm. không dùng giun đen, giun mủ.
    - móc vào từ chổ 1/3 con giun từ phía đuôi lên. khi móc xong ta sẽ được 1 con giun với dầy đủ đâu, đuôi đang ngo ngoe một cách tự nhiên k hề thấy lưởi câu đâu cả (hấp dẫn k?).
    - lưởi câu loại vừa (cho rô phi), không ngạnh càng tốt.
    - dây buộc lưỡi tịnh tiến đến nhỏ nhất có thể.
    - Câu sát đáy.

Xong. bạn hãy thử, đơn giản và hiệu quả.
    Vài lời gởi các cần thủ thành thị!
    Đỉnh cao của nghệ thuật câu cá nằm ở chổ: ĐƠN GIẢN NHƯNG HIỆU QUẢ CAO. Cũng giống như võ thuật: chỉ cần hạ được đối thủ, không quan tâm chiêu thức, môn phái, vũ khí cầu kì...
    tôi thấy các cần thủ thành thị có chung 2 đặc điểm:
    1. CẦU KÌ: cần, dây, lưỡi, mồi... nhìn là biết ngay xuất xứ.
    2. LỐC: chẳng có được mấy con cá cho mỗi buổi câu.
    Nhưng...
    cũng hay.

8. The Following 2 Users Say Thank You to hoanghaiz For This Useful Post:

PCN Tài Chính - Trưởng bộ môn câu Lure Vu Huy's Avatar
    Địa điểm
    Q10 TpHCM
    Thanks
    863

Anh Hoàng Hải hôm nào anh đi câu dùm em cá Điêu Hồng hồ Quang Minh Bình Chánh đi anh? ĐH nhiều lắm mà em câu ko được, nghe anh nói vậy em mừng quá. Anh câu đc nhiêu ĐH bằng mồi như trên của anh, em xin biếu anh?
    Trân trọng,
    CÁI NGUY HIỂM NHẤT CỦA NHỮNG KẺ TẦM THƯỜNG LÀ THÍCH LÀM THẦY NGƯỜI KHÁC ! ( Mạnh Tử )
    Vũ Huy

ĐT: 0934776699

10. The Following 2 Users Say Thank You to Vu Huy For This Useful Post:

Thanks
    0

Hi các bác! Em mới ghé thăm hồ Quang Minh ở Bình Lợi - Bình Chánh lúc chiều. Giờ còn đang tức anh ách vụ mấy con cá Điêu Hồng này. Trêu ngươi cho tức hay sao ấy. Câu chẳng ăn nhưng lại có bác câu được chắc khoảng 6kg ( láo không làm người á ). Ghét chuyển qua cá trê. Ngồi khu B1, ông trời phụ hộ, 2 em trê mà banh xác 4 cái lưỡi, quát tanh bành ( không vướn nha các bác ). HIx, cá đâu mà lợi hại quá.

Thanks
    0

Ở dưới này em ko biết nó ít ăn chứ trên chỗ em câu mồi cá rô là nó chén ngay !!!

minhhoang245's Avatar
    Thanks
    5

xin lỗi vì em chen ngang, cho e hỏi giờ giá cần câu tại đầm dơi bây giờ là bao nh vậy ??? nếu câu nữa ngày, buồn quá muốn đi câu một bửa mới được
    tha thứ cho kẻ thù là bạn sẽ có thêm cho mình một người bạn

hoangtube0203's Avatar
    Địa điểm
    tp hcm
    Thanks
    9

ý bác hoanghaiz nói dân thành thị cầu kì mà dỏm chứ gì.
    không phải vậy đâu thưa bác.chẳng qua là ở tp công việc bù đầu, nên ra cửa hàng mua cho tiện rồi đi câu.(và mua nhiều thứ là do đam mê, bản thân tôi cũng mua đến 4 cái cần, và đang có ý định mua nưã)
    còn câu cá thì cái cần trúc dây và lưỡi câu đơn giản cũng bắt được cá.
    Mình không thích cái câu này:1. CẦU KÌ: cần, dây, lưỡi, mồi... nhìn là biết ngay xuất xứ.
    2. LỐC: chẳng có được mấy con cá cho mỗi buổi câu.
    bác đang ganh tỵ chăng.
    Tôi cũng ở La Ngà Đồng Nai. mong bác đừng phát ngôn vậy nữa

Địa điểm
    Thanh Sơn - Định Quán - Đồng Nai
    Thanks
    0

oh` ở đây dân là ngà, đồng nai nhiều wa' ta. Mình cũng ở trong thanh sơn ne`. Mong dc lam wen voi cái bạn
    Yahoo: hoa_binh219
    SDT: 0168 4000 430
    Google: hoabinh219@gmail.com
    Website: http://shopthao.net - http://dealsviet.com

vipboy2008's Avatar
    Địa điểm
    tphcm
    Thanks
    106

bài viết này lâu lắm ồi. Hãy cho nó yên giấc nghìn thu đi nhé.
    NGƯỜI TA ĐI BIỂN CÓ ĐÔI
    CÒN TÔI ĐI BIỂN MẤT ĐÔI DÉP LÀO

Thanks
    0

Mặc định Cách câu Điêu Hồng

Trích Được post bởi Vu Huy Xem bài viết
    Anh Hoàng Hải hôm nào anh đi câu dùm em cá Điêu Hồng hồ Quang Minh Bình Chánh đi anh? ĐH nhiều lắm mà em câu ko được, nghe anh nói vậy em mừng quá. Anh câu đc nhiêu ĐH bằng mồi như trên của anh, em xin biếu anh?
    Trân trọng,
    Chào mọi người,

Tôi xin mạn phép chia sẽ bài câu cá Điêu Hồng thiên nhiên (Tôi thường câu trên bè ngoài sông). Vì tôi không thích đi câu hồ nên không biết cá Điêu Hồng ở hồ tập tính ăn mồi như thế nào. Hy vọng cách câu này anh em có thể áp dụng khi câu hồ. Cách này có thể câu nhiều loại cá ngoài thiên nhiên nếu cá ăn mồi nổi.

Để câu cá gần bè thật đơn giản, các bạn cần có những loại đồ nghề sau:

1. Cần tay dài ít nhất là 7.2m (mua ở chợ Kim Biên, hoặc một số tiệm ở Sài Gòn). Giá khoảng 950.000/cần (loại 1 GW). Nếu có điều kiện có thể sắm cần dài hơn, 9m or 11m nhưng cân nặng của cần khoảng 0.5kg thôi nhé để cầm không mỏi tay. Tôi có 1 cây mua trên mạng 11m giá 4 triệu hiệu Falai (Chắc là bị trang mạng allbuyfishing.com lừa vì nhờ anh ruột mua trên mạng ở Mỹ và xách tay về. Tôi đã hỏi ông chủ tiệm đồ câu Trí Sắt ở Long Khánh và đưa ổng xem qua cần, ổng nói giá mắc quá) nhưng câu hơi bị đã. Dù nghe vậy hơi buồn vì bị chém. Cần càng dài cá càng dạng ăn.

2. Dây câu dài khoảng 2-3m (kích cở 0.18 - 0.25mm, loại Maruto mua ở tiệm Tân Nam Xương, chợ Kim Biên, giá khoảng 100ngàn/30m hoặc 150ngàn/100m). Nói chung dây càng nhỏ, càng chắc thì câu càng nhạy. Các bạn có điều kiện thì có thể chơi dây xịn hơn. Nếu có người thân ở Mỹ thì nhờ mua dây Power Pro loại 10 pound, kích cỡ 0.16mm màu xanh hoặc đỏ câu cũng OK.

3. Lưỡi câu đuôi dẹt kích cỡ số 3, hoặc 4 (Hiệu Maruto hoặc Ryobi), màu trắng hoặc đen. Giá bán 25 ngàn/bịch.

4. Cám viên ở bè cá. Bỏ cám vào ca múc nước, cho nước vào ca, nước ngập cám là được, rồi chắc nước ra liền. Để khoản 10 phút là cám hơi mềm. Mục đích là để móc cám vào lưỡi câu. Lưu ý cám không được mềm quá khi câu và giựt cá cám sẽ rơi ra. Nhớ là khi chắc nước xong, chờ khoản 10 phút, lấy tay bóp mà cám không bể là OK. Khi câu nếu có giựt hụt cá cám không bị bể và rớt ra khỏi lưỡi. Nhớ là đổ nước vào ngập cám là chắc nước liền nhé.

5. Cách Câu: Cột lưỡi vào dây (Tôi thường câu dây dài khoản 2-2.5m). Không câu với phao và chì nhé. Đầu dây kia cột vào cần tay (tùy sở thích mà các bạn có nhiều cách cột vào cần). Móc 2,3 hoặc 4 viên cám vào lưỡi. Thấy cá nhỏ bơi ở đâu thì ném cám nhử xuống. Sau khi cá nhỏ ăn thì cá lớn xuất hiện. Sau đó cầm cần, ngồi xuống cho cá không thấy bóng người. Đế cám lơ lững trên mặt nước cá sẽ đớp mồi. Nếu cá nhát thì để sát lưới bè hoặc tìm điểm tựa để treo mồi cám sau cho cám lơ lửng trên mặt nước. Khi câu phải ngồi im rình, đừng đi qua lại chổ nhử mồi cá sẽ không lên.

Nếu câu chưa được thì Alo nhé. 0985925211 (Bình - Giảng Viên Khoa Ngôn Ngữ Anh - ĐH Lạc Hồng, Đồng Nai)

Các bạn có thể canh giấc người ta cho cá trong bè ăn để buông cần vì lúc này các loại cá ở ngoài sông như Mè Vinh, Trôi, Chép, ... bơi lên ăn theo.

Chúc các bạn câu được cá to.

Xin gửi kèm 1 số hình ảnh cá câu được ngoài sông để anh em tham khảo nhé.
    Hình đính kèm Hình đính kèm

18. The Following 11 Users Say Thank You to binhpham For This Useful Post:

1668 (23-12-2013),diembaquan_35 (16-03-2014),lytet (06-05-2014),minhlamnguyen91 (12-04-2014),Mr.Ken (23-12-2013),Ngư Giản (24-12-2013),quocvinh (23-12-2013),si_fish (23-12-2013),thanhbinh007 (23-12-2013),thuanloc (19-02-2014),xuan_vinh (23-12-2013)

Thanks
    2

Mặc định Diêu hồng

Diêu hồng này câu trong hay ngoài bè mà to thế anh Bình.
    Dạo rày có thường đánh ở Sông Tắc không vậy?

Cá cu.