CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 10 của 10
    anhtuan220610
    Guest

Caccaros các bác giúp e cách câu cá chình sông-suối???

em mới tham gia diễn đàn,mong các bác,các anh chỉ dạy thêm.em quê ở QUẢNG NAM,có nhiều hồ chứa nước và sông suối.ở hồ thì có nhiều cá trôi ,mè,chép và em nghĩ chắc có trắm đen nữa(vì chẳng thấy con ốc nào cả).còn ở sông thì có cá chình dưới các thác nước . e chưa biết cách câu Chình sông và vì hồ nước khá sâu nên ko câu biết cách câu trắm đen .mong bác nào biết chỉ giúp em mồi câu và cách câu.em cám ơn nhiều

chepcom's Avatar
    Địa điểm
    Hà Nội - Sài Gòn
    Thanks
    161

Chào anhtuan200610 !
    Ở VN , cá trắm đen chỉ phân bố ở miền Bắc và Bắc Trung bộ . Chỗ bạn k có cơ hội câu nó rồi !Còn cá chình thì cách câu khá đơn giản : Lấy một con cá trắng nói chung(cá ở khu vực câu càng tốt ), móc lưỡi câu vào lưng (đừng móc vào ruột) sao cho cá vẫn sống rồi thả gần khu vực cá chình ở (thường có đá ) và ...chờ ! Chú ý là cá chình có sức kéo rất mạnh và thừong cuốn tròn lấy dây câu khi dính lưỡi nên phải chọn dây tốt (tốt nhất là dây cáp cho khúc đầu )
    Chúc bạn may mắn !
    Tiến thoái lưỡng nan ...
    Đi về lận đận !

nunanuni's Avatar
    Địa điểm
    vietnam
    Thanks
    0

Trích Được post bởi chepcom Xem bài viết
    Chào anhtuan200610 !
    Ở VN , cá trắm đen chỉ phân bố ở miền Bắc và Bắc Trung bộ . Chỗ bạn k có cơ hội câu nó rồi !Còn cá chình thì cách câu khá đơn giản : Lấy một con cá trắng nói chung(cá ở khu vực câu càng tốt ), móc lưỡi câu vào lưng (đừng móc vào ruột) sao cho cá vẫn sống rồi thả gần khu vực cá chình ở (thường có đá ) và ...chờ ! Chú ý là cá chình có sức kéo rất mạnh và thừong cuốn tròn lấy dây câu khi dính lưỡi nên phải chọn dây tốt (tốt nhất là dây cáp cho khúc đầu )
    Chúc bạn may mắn !
    ko biết chủ thread nói phải cá chình hay ko nhưng khi em câu ở Đà Nẵng thì người ta nói đó là con lịch.

câu bằng mồi tôm sú...bóc võ...tôm sống nhưng bóc vỏ và cắt khúc câu . dây cáp .

dây cươ1c lớn vì nó ăn là kéo lên luôn.chứ nó rút hang hoặc cuộn mình cuốn các cây chà ở dưới là pó tay

khanhphan's Avatar
    Địa điểm
    Q3-TP HCM
    Thanks
    0

Trích Được post bởi nunanuni Xem bài viết
    ko biết chủ thread nói phải cá chình hay ko nhưng khi em câu ở Đà Nẵng thì người ta nói đó là con lịch.

câu bằng mồi tôm sú...bóc võ...tôm sống nhưng bóc vỏ và cắt khúc câu . dây cáp .

dây cươ1c lớn vì nó ăn là kéo lên luôn.chứ nó rút hang hoặc cuộn mình cuốn các cây chà ở dưới là pó tay
    Con lịch thì giống con lươn mà , đâu phải cá chình .

anhtuan220610
    Guest

đúng là ở chỗ mình chưa thấy ai bắt được trắm đen nhưng vì đây là hồ chứa nước diện tích khoảng 1km2.hồ được xây dựng được khoảng 10 năm.kè đá xung quanh hồ.cá trôi ,mè rất to(có người bắt được con mè 35kg).thường các ao hồ có rất nhiều ốc.nhưng hồ này tìm đỏ con mắt cũng ko thấy 1 con.vậy các bác đoán thử xem trong hồ có con gì mà ăn hết ốc ??

Banned
    Địa điểm
    Bình Hưng Hòa, Bình Tân
    Thanks
    228

Trích Được post bởi anhtuan220610 Xem bài viết
    đúng là ở chỗ mình chưa thấy ai bắt được trắm đen nhưng vì đây là hồ chứa nước diện tích khoảng 1km2.hồ được xây dựng được khoảng 10 năm.kè đá xung quanh hồ.cá trôi ,mè rất to(có người bắt được con mè 35kg).thường các ao hồ có rất nhiều ốc.nhưng hồ này tìm đỏ con mắt cũng ko thấy 1 con.vậy các bác đoán thử xem trong hồ có con gì mà ăn hết ốc ??
    Bảo đảm 100% chỗ đó không có trắm. Vì sao? vì trắm chuyên ăn ốc, mà hết ốc thì đói, => chết đói. Hết hy vọng. Mà có trắm đen đi chăng nữa thì nó cũng chuyển qua món khác => bắt được nó khó bằng lên trời. Thôi kiếm mấy mè hàng 3x ngon cơm hơn à nha. khà khà

anhtuan220610
    Guest

tôi thây trong hồ có nhiều cá trôi to,nổi từng đàn ,miệng to như cái chén.ước mỗi con trên 10kg.nhưng chúng nó chẳng chịu ăn.tôi câu mồi khoai lang trộn bánh bông lan hoặc cám tanh trộn trứng kiến nhưng ko được.còn cá mè thì mỗi khi mưa to nước tràn hồ thì cá mè ra quá trời,con nào cũng khoảng 2-4kg,có con to khoảng 10kg,25kg.bác nào có cao kiến xin chỉ giáo.em xin nghe .mong sẽ bắt vài con khủng .

Nghiện Bia Cỏ Tuân Béo's Avatar
    Địa điểm
    🎣🎶🍺☕️
    Thanks
    875

Lục chỉ cầm ma đi bác ơi, thấy dáng nó là bụp còn không thì kiên trì xả ổ 1 tuần cho cá quen mồi thì hy vọng hàng khủng đc bác à
    Các nút cơ bản cho dân câu
    ������ + ������ = ������

Hưng Nguyễn's Avatar
    Địa điểm
    Sài Gòn
    Thanks
    0

Đơn thuần bắt cá thì bác cứ ba tiêu làm tới. Thấy cá nổi hớp mồi nhưng bác thảy mồi nhẹ tới không?

anhtuan220610
    Guest

cá trôi nổi xa bờ và rất khôn-bọn chúng ko đến gần mồi mà thường là tránh xa.trong hồ còn có mấy con quái vật -ko biết là mè đen hay cá gì mà nó cứ quẫy nước tung tóe ầm ầm giữa hồ như cá voi vậy.cá thì nhiều mà tôi câu chỉ được rô phi và trôi 1kg thôi ah.mong các bác hỗ trợ cao kiến.