Kết quả 1 tới 12 của 12

Thanks
    0

Mặc định Cách tóm (buộc) lưỡi câu rê cá lóc

Cháu vào forum thấy chú Khán có chỉ cách làm thẻo câu rê cá lóc.
    Xin các chú, bác trong diển đàn vui lòng chỉ dùm cháu cách tóm (buộc) lưỡi câu rê cá lóc (không làm thẻo) mà tóm lưỡi vào dây câu chính luôn cho nhanh, trước đây cháu chỉ tóm dây câu đại vào lưỡi không biết cách tóm lưỡi cho bài bản, nên không đúng cách, nhìn không đẹp lại hay bị xoay.
    Xin chân thành cảm ơn các chú, các bác.Trân trọng.

2. The Following User Says Thank You to loc-cung For This Useful Post:

Dê Con (15-01-2012)

Banned
    Địa điểm
    F10 Gò Vấp
    Thanks
    86

Trích Được post bởi loc-cung Xem bài viết
    Cháu vào forum thấy chú Khán có chỉ cách làm thẻo câu rê cá lóc.
    Xin các chú, bác trong diển đàn vui lòng chỉ dùm cháu cách tóm (buộc) lưỡi câu rê cá lóc (không làm thẻo) mà tóm lưỡi vào dây câu chính luôn cho nhanh, trước đây cháu chỉ tóm dây câu đại vào lưỡi không biết cách tóm lưỡi cho bài bản, nên không đúng cách, nhìn không đẹp lại hay bị xoay.
    Xin chân thành cảm ơn các chú, các bác.Trân trọng.
    lưỡi câu lóc a phải tóm vào sợi dây dù cho bền anh àh. Tóm vào dây chính thì sẽ rất dễ đứt khi cá táp

nunanuni's Avatar
    Địa điểm
    vietnam
    Thanks
    0

Trích Được post bởi phungoc1994 Xem bài viết
    lưỡi câu lóc a phải tóm vào sợi dây dù cho bền anh àh. Tóm vào dây chính thì sẽ rất dễ đứt khi cá táp
    anh tóm vào dây chính ko Ngọc ơi , nhưng có thêm một khúc vỏ dây điện khoảng 2-3 cm nữa. anh thấy t1om vào dây chính anh câu có cảm giác nhạy hơn .

Banned
    Địa điểm
    F10 Gò Vấp
    Thanks
    86

Trích Được post bởi nunanuni Xem bài viết
    anh tóm vào dây chính ko Ngọc ơi , nhưng có thêm một khúc vỏ dây điện khoảng 2-3 cm nữa. anh thấy t1om vào dây chính anh câu có cảm giác nhạy hơn .
    có khúc vỏ dây thì a ko bị đứt nhưng sẽ không tiện thì thay cách câu
    VD mài đáy ==> câu nổi hoặc ngược lại. fải cắt dây cột lưỡi lại

nunanuni's Avatar
    Địa điểm
    vietnam
    Thanks
    0

Trích Được post bởi phungoc1994 Xem bài viết
    có khúc vỏ dây thì a ko bị đứt nhưng sẽ không tiện thì thay cách câu
    VD mài đáy ==> câu nổi hoặc ngược lại. fải cắt dây cột lưỡi lại
    umh............................................... ...............................

cknplt's Avatar
    Thanks
    0

Mặc định Cách tóm lưỡi câu

Bạn tham khảo nhe

nguyenthao's Avatar
    Địa điểm
    Tp HCM
    Thanks
    26

Loc-cung

Có thể buộc lưỡi câu cá lóc trực tiến vào dây câu chính nhưng như thế sẽ gặp những phiền toái sau:
    - Có con cá nuốt mồi sâu rất khó gỡ, phải cắt dây buộc lại lưỡi mới.
    - Cá táp vài lần sợi dây câu xước ra dễ đứt.
    Vì thế đa phần người đi câu cá lóc đều buộc thẻo. Cách buộc thì bạn quan sát hình minh hoạ CKNPLT đã gửi. Chỉ lưu ý bạn 2 điểm: 1 là vị trí gốc song hồng phải cố định và thuận tiện cho việc cài hay bung, 2 là nút chặn cuối cùng giữa lưỡi câu và hòn chì phải kết khéo, vừa khoảng cách và phát huy tốt tác dụng của nó. Dây buộc thẻo nên là dây sáp cỡ 40, đừng dùng dây braid mảnh quá dễ bị rối.

Tốt nhất là bạn đến gặp 1 trong số cần thủ câu lóc nhiều như Hoàng Dũng, Hoàng Phong, Tuấn Sav, Trung, Chí Trai, Thế Dũng, Kế Quýnh,... thực hành 5 phút là xong.
    Nguyên Thảo

9. The Following User Says Thank You to nguyenthao For This Useful Post:

asroma_td08 (02-03-2012)

Thanks
    0

Cảm ơn bác Thảo cùng tất cả các bạn, được biết các chú Hoàng Dũng, Hoàng Phong và các chú, anh khác mà bác Thảo nhắc đến thường tham gia forum, xin chỉ giúp cách buộc (tóm)lưỡi rê lóc dùm trực tiếp vô dây chính dùm, vi ở xa nên không có điều kiện trực tiếp gặp để học hỏi.
    Xin cảm ơn.

nguyenthao's Avatar
    Địa điểm
    Tp HCM
    Thanks
    26

Hi Loc-cung

Trong lúc chờ mọi người chỉ dẫn cháu thử làm thế này nhé:
    - Không bảo hiểm: Dựng cần, mắc dây xong kéo đầu dây xuống cho chì xuyên tâm vô trước, mũi nhọn lên trên, tiếp đến lồng 1 hột chặn phao loại to vào dưới hòn chì rồi kéo lên đủ dài để cột lưỡi, xỏ dây câu qua khoen chân lưỡi câu cuốn nhiều vòng vào dây trục rồi xỏ đầu dây vào giữa 2 dây nơi khoen chân lưỡi rồi riết lại (y như hình đầu tiên đã giới thiệu trên). Kéo nút chặn xuống là xong.
    - Có bảo hiểm: Lồng 1 vỏ dây điện nhỏ, chắc, dài độ 3-4 cm vào ruột hòn chì rồi làm như trên. Vỏ dây điện chỉ để phòng cá táp đứt dây thôi.

Chúc câu được nhiều cá. Đang là mùa câu lóc đấy.
    Nguyên Thảo

Quản lý kho bom + Dũng sĩ diệt mồi Câu để vui's Avatar
    Thanks
    1

Chào bạn Loc-cung. Thật khó để chỉ cho bạn cách làm thẻo khi không có hình minh họa, có rất nhiều cách, làm thẻo câu riêng rồi gắn với dây chính hay như bạn thích buộc thẳng lưỡi câu vào dây câu luôn cho tiện nhưng theo mình thì cách này không thuận tiện vì :
    - Mỗi lần thay lưỡi câu cho phù hợp với địa hình câu mất rất nhiều thời gian.
    Theo mình thì bạn nên làm thẻo lưỡi riêng, nếu có bị cá táp đứt hay hư lưỡi thì cũng rất nhanh thay thế lưỡi khác mà tốn ít thời gian nhất. Như bác N.Thảo nói, chỉ cần gặp mặt trong vòng 5 phút là bạn sẽ tường tận trong việc buộc lưỡi câu, làm thẻo ngay.
    Đề nghị bác nào có hình ảnh minh họa cho việc làm thẻo hay buộc lưỡi câu thì chỉ giúp bạn loc-cung nhé.
    Hình đính kèm Hình đính kèm

13. The Following User Says Thank You to Câu để vui For This Useful Post:

nguyenbinh82cm (15-11-2012)

Thanks
    0

Xin cảm ơn bác Thảo và chú Câu để vui nhiều. Chú bác nào có hình ảnh buộc lưỡi câu rê lóc thì post lên diển đàn giúp cháu nhé. Trân trọng.

Banned
    Thanks
    0

Có thể cột lưỡi trực tiếp lên dây câu theo cách cột "sống". 1 mẹo hay tôi đã học được từ những bậc tiền bối chuyên câu cá lóc khi còn nhỏ. Việc cột này rất hay do không bao giờ bị đứt dây khi sóc cá ngay cả khi gặp cá lớn tuy nhiên cũng có nhược điểm như bác Nguyên Thảo nói là (Cá táp vài lần sợi dây câu xước ra dễ đứt). Việc gỡ lưỡi rất đơn giản, bạn chỉ cần chuẩn bị 1 cây sắt nhỏ có uốn móc nhỏ ở đầu sau đó xỏ cây sắt từ mang cá ra miệng với mục đích kéo dây câu ra mang và kéo mạnh 1 chút, từ đây bạn có thể gỡ lưỡi dễ dàng ngay cả khi cá đã nuốt lưỡi vào trong bao tử.
    Việc cột dây "sống" được tóm tắt như sau:
    - Gấp dây câu khoảng 50cm
    - Cột dây câu vô lưỡi theo kiểu tóm lưỡi cá rô đồng
    - Se dây đôi
    - Cột gút đoạn 50cm 6 vòng theo kiểu dây chính giữ nguyên.
    Nguyên lý: cột gút 6 vòng này có thể trượt trên dây chính khi gặp trà hoặc cá rúc bụi nhưng sẽ không đứt dây.

P.S. Xin lỗi là việc mô tả có thể không rõ ràng. Tuy nhiên bạn bè có thể gặp & chia sẻ kinh nghiệm.