Kết quả 1 tới 23 của 23
    shimanoFA's Avatar
    Địa điểm
    TP.HCM Q.4
    Thanks
    0

Mặc định 10 Kiểu nút thắt dây cho dân câu

10 Kiểu nút thắt dây câu hữu hiệu nhất
    Hãy thong thả thử vài kiểu nút thắt mà ta cần dùng, tập thao tác những cách quấn cho thành thục đến khi không còn cần nhìn hình hướng dẫn nữa. Ta sẽ thấy vui thú hơn khi chiến đấu với cá, mặt khác sau khi bắt được cá dây thường bị xoắn hay tơi tả, nên ta bắt buộc phải thắt lại nút dây, bởi vì đoạn nút thắt này có thể bị yếu đi sau khi chiụ đựng sức căng quá nhiều.
    10 KIỂU NÚT THẮT DÂY CÂU HỮU HIỆU NHẤT
    1 - Nút Clinch

Nút này rất thông dụng và thường dùng bởi các người câu bởi vì nó dễ quấn và khá chắc rất thích hợp cho dây mono hơn là dây hỗn hợp hay dây dù.
    Độ chắc chắn dùng ở các loại dây như sau:
    · 85% dùng cho dây monofilament
    · 39% dùng cho dây hỗn hợp (fusion )
    · 32% dùng cho dây dù (braided )
    2 -Nút Trilen

Phổ biến bởi hãng sản xuất Berkley còn gọi là nút clich cải tiến, là 1 trong những loại nút thắt tốt nhất ,rất đa dụng,hay được dùng cho dây mono ,dễ thắt và dễ nhớ.

· 95%dùng cho dây monofilament
    · 53% dùng cho dây hỗn hợp
    · 48%dùng cho dây dù
    3 -Nút đôi Clinch

Biến đổi từ những nút trên,nút thắt này dễ nhớ và dễ làm, ưu điểm của nó khó đứt khi dùng cho dây dù.
    · 97%dùng cho dây monofilament
    · 65%dùng cho dây hỗn hợp
    · 47%dùng cho dây dù
    4 -NútPalomar

Là một trong những nút dây thông dụng nhất, nó cũng đơn giản và hữu dụng cho các loại dây, khi quấn dây ta phải để ý xếp các vòng quấn sát nhau, như vậy khi rút dây thắt các vòng quấn sẽ đều đặn nhau.

· 90%dùng cho dây monofilament
    · 52%dùng chodây hỗn hợp
    ·71%dùng cho dây dù
    5 – Nút Crawford
    <

Nút dây này hơi đặc biệt và khá phức tạp khi quấn, đó là lý do tại sao ít người dùng,tuy vậy nó giữ được độ căng cao,chủ yếu cho dây mono và dây hỗn hợp ,nhưng không thích hợp cho dây dù.
    chắc chắn dùng ở các loại dây như sau:
    · 78%dùng cho dây monofilament
    · 50% dùng cho dây hỗn hợp
    · 38% dùng cho dây dù
    6 -Nút Rapala

Tính cách duy nhất của nút thắt này là tạo 1 vòng trống để dùng cho mồi cá giả,nó làm cho con mồi được tự do hơn, khoen sắt tròn của mồi giả chuyển động dễ dàng trong vòng nút thắt ,làm cho cá giả không bị mất tính cách linh động.
    · 85% dùng cho dây monofilament
    · 36% dùng cho dây hỗn hợp
    · 46% dùng cho dây dù
    7 -Nút Uni-Knot

Người ta còn gọi là nút Universel,nút Duncan,hay nút treo,hầu như tất cả các tay câu trên thế giới khuyên nên dùng loại nút thắt này,người ta cũng dùng thắt các loại dây khác chung với nhau.
    · 58% dùng cho dây monofilament
    · 38% dùng cho dây hỗn hợp
    · 56% dùng cho dây dù
    8 -Nút Pitzen

Sáng tạo bởi ông E.Pitzenbauer,loại nút thắt này ít được biết đến nhiều, cách thắt khá rắc rối,nhưng nó lại là 1 loại nút thắt chắc chắn nhất cho tất cả các loại dây (đặc biệt cho loại dây dù) khi thắt đúng vàthật siết chặt.
    · 80%dùng cho dây monofilament
    · 57%dùng cho dây hỗn hợp
    · 82%dùng cho dây dù
    9 -Nút Orvis

Ở Pháp gọi dây này là dây số 8,vì cách quấn của nút theo hình số 8 . Đây là 1 biến dạng của nút thắt Crawford với những vòng quấn hơi khác.Nút thắt này khá chắc khi dùng để nối dây dù.
    · 65%dùng cho dây momofilament
    · 45% dùng cho dây hỗn hợp
    · 70% dùng cho dây dù
    10 -Nút Snell

Nút thắt này dùng buộc các lưỡi câu có khoen với vị thế hướng ngược với mũi nhọn,người ta thườngdùng cho cách buộc lưỡi để câu mồi trùn.
    · 92% dùng bắng dây monofilament
    · 43% dùng bằng dây hỗn hợp
    · 59% dùng bằng dây dù Blood Knot Albright Knot Palomar Knot Reel Knot Spade End Knot Surgeon's Loop Knot Twisted Dropper Loop Knot Clinch Knot Rapala Knot

@bài sưu tầm
    Của Biếu Là Của Lo...
    Của Cho Là Của Nợ...

2. The Following 5 Users Say Thank You to shimanoFA For This Useful Post:

camaprangxun (07-05-2014),luongky (06-05-2014),solo64 (26-06-2014),thanhthi7761 (03-04-2013),The Hunter (08-05-2014)

cknplt's Avatar
    Thanks
    0

Xin đóng góp ý kiến
    Mình thử nhiều nut thắc rồi thì thấy nút số 2 trillen số 4 poloma dùng tốt cho nhợi mono, nhợi không bị gấp dẫn đến dễ đứt và nút 10 snell dùng tốt cho nhợi cáp câu chẻm, bông, ....và là 3 loại nút mình thường dùng.
    Cơ khí nhỏ

nguyenthao's Avatar
    Địa điểm
    Tp HCM
    Thanks
    26

Bạn có hình hướng dẫn nối dây với dây không? Dây braid với cước, cước với cước không cùng đường kính,… Nối thế nào để khi ném mồi câu cá lóc mà không bị ảnh hưởng khi nút buộc đi qua hệ thống khoen. Nếu có thì post lên cho mọi người tham khảo. Cám ơn bạn.
    Nguyên Thảo

phuong_nong_dan's Avatar
    Địa điểm
    TPHCM
    Thanks
    216

làm thể nào để nối lại hai sợi dây bị đứt nhỉ ??? bác nào có hình cho em tham khảo với ??
    Bán pin năng lượng mặt trời.
    http://www.5giay.vn/17-dien-dien-tu/...roi-solar.html

Vu Huy's Avatar
    Địa điểm
    Q10 TpHCM
    Thanks
    888

Trích Được post bởi phuong_nong_dan Xem bài viết
    làm thể nào để nối lại hai sợi dây bị đứt nhỉ ??? bác nào có hình cho em tham khảo với ??
    học phí 1 ly cafe ( sữa đá ) !
    CÁI NGUY HIỂM NHẤT CỦA NHỮNG KẺ TẦM THƯỜNG LÀ THÍCH LÀM THẦY NGƯỜI KHÁC ! ( Mạnh Tử )
    Vũ Huy

ĐT: 0934776699

Hạ_Bạc's Avatar
    Thanks
    54

Mời các bạn vào đây: có cả hình minh họa. Tổng cộng 26 kiễu.
    http://www.netknots.com/html/albright_special.html
    http://www.netknots.com/html/blood_knot.html

http://www.netknots.com/
    Last edited by Hạ_Bạc; 17-01-2011 at 11:53 AM.
    Ví dầu Cá bống trồng đu
    Tôm càng hát bội Cá thu cầm chầu

8. The Following User Says Thank You to Hạ_Bạc For This Useful Post:

solo64 (26-06-2014)

cknplt's Avatar
    Thanks
    0

Xin gửi hai bác cách nối dây mà em biết là qua khoen cần ít bị sock nhất, còn nối dây braid với mono (cước) không biết áp dụng được không vì em chưa thử, xin góp ýnoi day.jpg
    Cơ khí nhỏ

10. The Following User Says Thank You to cknplt For This Useful Post:

solo64 (26-06-2014)

Vu Quy's Avatar
    Địa điểm
    Q1
    Thanks
    0

Trích Được post bởi Vu Huy Xem bài viết
    học phí 1 ly cafe ( sữa đá ) !
    Bác lại làm giá rồi!kekeke...vì lợi ích chung anh em cùng tham khảo cho biết nhiều thêm về các kiểu thắt dây cho HQBC
    Biết mình là đầu mối của sự khôn ngoan!Học chữ Nghĩa thì dễ,học cho nên Người thì khó!
    Đi câu không nón bảo hiểm dễ bị bể đầuBỊ CƯỚP !!!!!!!!

Vu Quy's Avatar
    Địa điểm
    Q1
    Thanks
    0

Trích Được post bởi nguyenthao Xem bài viết
    Bạn có hình hướng dẫn nối dây với dây không? Dây braid với cước, cước với cước không cùng đường kính,… Nối thế nào để khi ném mồi câu cá lóc mà không bị ảnh hưởng khi nút buộc đi qua hệ thống khoen. Nếu có thì post lên cho mọi người tham khảo. Cám ơn bạn.
    kiểu này Bác đang cần nè bác Thảo.7 -Nút Uni-Knot

Người ta còn gọi là nút Universel,nút Duncan,hay nút treo,hầu như tất cả các tay câu trên thế giới khuyên nên dùng loại nút thắt này,người ta cũng dùng thắt các loại dây khác chung với nhau.
    Biết mình là đầu mối của sự khôn ngoan!Học chữ Nghĩa thì dễ,học cho nên Người thì khó!

Vu Huy's Avatar
    Địa điểm
    Q10 TpHCM
    Thanks
    888

Trích Được post bởi Vu Quy Xem bài viết
    kiểu này Bác đang cần nè bác Thảo.7 -Nút Uni-Knot

Nút này để nối dây hả Quy ! có phải ko! hay em lằm khoen cần với chuôi lưỡi .

"Bác lại làm giá rồi!kekeke...vì lợi ích chung anh em cùng tham khảo cho biết nhiều thêm về các kiểu thắt dây cho HQBC"
    Nói giỡn chú riêng các anh biết Huy thì phải vậy!
    Last edited by Vu Huy; 17-01-2011 at 01:20 PM.
    CÁI NGUY HIỂM NHẤT CỦA NHỮNG KẺ TẦM THƯỜNG LÀ THÍCH LÀM THẦY NGƯỜI KHÁC ! ( Mạnh Tử )
    Vũ Huy

ĐT: 0934776699

nguyenthao's Avatar
    Địa điểm
    Tp HCM
    Thanks
    26

Cám ơn bác Hạ Bạc. Tôi thấy rồi.
    Nguyên Thảo

ngquoccuong's Avatar
    Thanks
    120

Hi Huy,

Nút này có thể dùng để nối 2 dây. Chi tiết có thể xem ở đây: http://www.marinews.com/Double-Uni-Knot-267.php

Câu hỏi mình vẫn thắc mắc là: các đánh giá về độ chắc của các nút thắt thường khác nhau (ví dụ: có thể xem trong bài của bạn ShimanoFA và site mình thường tham khảo bên trên), nên đâu là thông tin đúng để người câu có thể học theo? Như mình biết, thì với đánh giá bài viết trên thì Nút Uni-Knotkhó có thể nằm trong danh sách 10 nút tốt nhất khi chỉ đạt 58% cho dây mono? Trong khi site marinews.com thì nút này đạt tới 75-80% và đáng dùng cho dễ thắt?

Ai rành có thể cho ý kiến giùm với.

Thanks,
    A bad day of fishing is better than a good day at work!

Heo anh xuan_vinh's Avatar
    Địa điểm
    Mễ Cốc, P.15, Q.8, Tp.HCM
    Thanks
    3,411

Các chú, anh cho em hỏi mấy cách thắt nút trên, có cách nào áp dụng tốt nhất với lưỡi câu bông lau không vậy? Vì em đi câu bông lau thường xoắn đôi dây lại rồi luồn chập đôi lại qua chuôi -> rồi gút lại (cách mà bà con hay gọi là "thắt cổ chó"). Cách của em nêu như trên thì có ưu điểm đơn giản, nhưng có nhược điểm là khi xỏ trùn biển vào và rút ra thay mồi thường bị kẹt lại, đồng thời độ chắc chắn cũng không cao lắm (hay bị đứt lưỡi ra luôn - em hay xài dây cước biggame 40 xoắn đôi).
    Xin cảm ơn nhiều ạ!
    Mất ngủ vì bị..."lốc"!!!!!!!!

Vu Quy's Avatar
    Địa điểm
    Q1
    Thanks
    0

"Bác lại làm giá rồi!kekeke...vì lợi ích chung anh em cùng tham khảo cho biết nhiều thêm về các kiểu thắt dây cho HQBC"
    Nói giỡn chú riêng các anh biết Huy thì phải vậy!
    bác nói cái nút này ko dùng nối 2 dây lại được sao?vậy bác có cao kiến gì ko?thấy bác nói mà ko thấy hứơng thêm cho anh em ...ayza lúc nào cũng thấy nói trên mọi topic!thank bác ay nhe!

LócLangThang's Avatar
    Địa điểm
    số 4 Lý Thường Kiệt
    Thanks
    0

Thật bổ ích,hữu hiệu,hữu dụng và cần thiết cho anh em dân câu!thank topic này,thank you.$

thanhphong85's Avatar
    Địa điểm
    Bến Tre
    Thanks
    0

Các bác chỉ cho mình cách thắt vào dây cước kiểu nào thật chắc chắn.Thanks

20. The Following User Says Thank You to thanhphong85 For This Useful Post:

ngxkhanh2006 (17-04-2012)

Thanks
    12

Chào cả nhà.

Nếu buộc lưỡi câu dùng để câu cá tra thì nên dùng những nút nào như ở trên thì chắc chắn và hiệu quả nhất.

P/S sao có hình coi được có hình không coi được vậy mọi người.

Thanks
    2,207

Trích Được post bởi ckc2006 Xem bài viết
    Chào cả nhà.

Nếu buộc lưỡi câu dùng để câu cá tra thì nên dùng những nút nào như ở trên thì chắc chắn và hiệu quả nhất.

P/S sao có hình coi được có hình không coi được vậy mọi người.
    Nếu dùng lưỡi câu đúc có đai lưỡi chắc chắn để câu cá Tra nên thắt nút Palomar. Nút thắt này có 3 cái nhất : Dễ nhất, tốt nhất và... được nhiều người dùng nhất !
    (Search dòng chữ này "Fishing Knot-How to tie Palomar knot" vào thanh Google để xem clip cách thắt nút dây Palomar).

Thanks
    12

Trích Được post bởi hgd Xem bài viết
    Nếu dùng lưỡi câu đúc có đai lưỡi chắc chắn để câu cá Tra nên thắt nút Palomar. Nút thắt này có 3 cái nhất : Dễ nhất, tốt nhất và... được nhiều người dùng nhất !
    (Search dòng chữ này "Fishing Knot-How to tie Palomar knot" vào thanh Google để xem clip cách thắt nút dây Palomar).
    Cám ơn bạn nhiều.

Mình sẽ thử loại này xem sao, nhưng mình đi câu thì thấy những chú ngồi xung quanh hay buộc kiểu nhưng trong hình, chẳng biết là kiểu gì, mình có buộc thử thì thấy dễ tuột lưỡi quá, mình dùng dây sunfix, cở 0.45mm.

Nhờ bạn đánh giá dùm cách buộc này và cách của bạn xem cách nào tốt hơn, còn về lưỡi (mình dùng lưỡi 13) và dây thì mình dùng như vậy có đúng kỹ thuật chưa ? nhờ bạn tư vấn dùm. (cá chổ mình là cá tra, tầm >2kg)

Cám ơn bạn nhiều.
    Hình đính kèm Hình đính kèm

luongky's Avatar
    Địa điểm
    Q5
    Thanks
    285

Cám ơn bạn nhiều.

Mình sẽ thử loại này xem sao, nhưng mình đi câu thì thấy những chú ngồi xung quanh hay buộc kiểu nhưng trong hình, chẳng biết là kiểu gì, mình có buộc thử thì thấy dễ tuột lưỡi quá, mình dùng dây sunfix, cở 0.45mm.

Nhờ bạn đánh giá dùm cách buộc này và cách của bạn xem cách nào tốt hơn, còn về lưỡi (mình dùng lưỡi 13) và dây thì mình dùng như vậy có đúng kỹ thuật chưa ? nhờ bạn tư vấn dùm. (cá chổ mình là cá tra, tầm >2kg)

Cám ơn bạn nhiều.
    hi bạn ckc2006!
    theo mình thấy ở hình trên còn thiếu thiếu cái gì đó nen bạn sử dụng bị tuột lưỡi là phải r. vì theo 4 hình bạn post lên mình thấy thiếu 1 cái gút, chứ kiểu cột này mình thấy dân câu giăng xài nút này ko àh. mình cũng xài thử ok lắm.

và link cho mọi người tham khảo ở trang này

http://www.netknots.com

@Xuan-Vinh!
    khi nào ra cafe trần phú đi mình hướng dẫn cho nút cột lưỡi Bông Lau. có 2 kiểu cột cũng đc lắm.
    không biết lên cá 10kg có vấn đề gì ko chứ chú Cường làm con 9,8kg là ko sao.
    fone mình 0933.678.870 Lương Kỳ
    KHOAI MÔN.
    CHỒNG CỦA KHOAI MỞ.
    CHA CỦA KHOAI MÌ, VÀ KHOAI LANG

Thanks
    2,207

Cám ơn bạn nhiều.

Cám ơn bạn nhiều.
    Hình em giới thiệu cách cột này từa tựa như cách cột mà cần thủ Việt thường gọi là..."cột rút" ! Nước ngoài gọi là nút Spade Knot. Các cần thủ thường áp dụng cách cột này cho lưỡi đai dẹp, lưỡi có đai lưỡi yếu (các loại lưỡi dũa làm bằng tay có đai lưỡi thường rất yếu, nhất là đến lúc rỉ sét. Người làm lưỡi cố tình dũa nhỏ đai lưỡi lại để cho dễ uốn vòng, vô tình làm cho đai yếu đi). Cách cột nút Spade Knot (hay cột rút) cũng hay được dùng cho lưỡi đúc có đai chắc chắn như hình em giới thiệu và đây cũng là 1 trong những cách cột khá tốt.
    Ghi dòng chữ này : How to tie a Spade end Knot from Total fishing Gear vào thanh Google để xem clip hướng dẫn cách cột này cho chính xác.

26. The Following 2 Users Say Thank You to hgd For This Useful Post:

ckc2006 (09-05-2014),luongky (08-05-2014)

Thanks
    12

Trích Được post bởi hgd Xem bài viết
    Hình em giới thiệu cách cột này từa tựa như cách cột mà cần thủ Việt thường gọi là..."cột rút" ! Nước ngoài gọi là nút Spade Knot. Các cần thủ thường áp dụng cách cột này cho lưỡi đai dẹp, lưỡi có đai lưỡi yếu (các loại lưỡi dũa làm bằng tay có đai lưỡi thường rất yếu, nhất là đến lúc rỉ sét. Người làm lưỡi cố tình dũa nhỏ đai lưỡi lại để cho dễ uốn vòng, vô tình làm cho đai yếu đi). Cách cột nút Spade Knot (hay cột rút) cũng hay được dùng cho lưỡi đúc có đai chắc chắn như hình em giới thiệu và đây cũng là 1 trong những cách cột khá tốt.
    Ghi dòng chữ này : How to tie a Spade end Knot from Total fishing Gear vào thanh Google để xem clip hướng dẫn cách cột này cho chính xác.
    Đúng là nút này mình thấy nhiều người xài lắm, nhưng sao mình xem video hướng dẫn lại không thấy xỏ dây qua khoen vậy ta ?. em thắt kiểu này sao hay bị tuột lưỡi quá, không biết dùng kiểu này với dùng kiểu Palomar knot như hướng dẫn ở trên kiểu nào thì tốt hơn, tiện lợi hơn và chắc chắn hơn.

Cảm ơn cả nhà.

solo64's Avatar
    Địa điểm
    TP.HCM
    Thanks
    7

Thad01d900

Xin cảm ơn các Pro đã hướng dẫn, mấy cái nút thắt này xem thì dễ nhưng thực hiện thì không phải dễ chút nào ! :)