CHÀO MỪNG CÁC CẦN THỦ THAM GIA DIỄN ĐÀN HỘI QUÁN BẠN CÂU

Kết quả 1 tới 12 của 12

Chủ đề: Mồi câu cá mè

MinhNghia's Avatar
    Địa điểm
    Quán thịt chó
    Thanks
    0

Mặc định Mồi câu cá mè

Bài mồi này xin gửi tặng 1 bạn câu ở Nghệ An.

Chiều hôm nay, Đông nhận được cuộc điện thoại của một bạn câu ở tận Nghệ An hỏi về mồi câu cá mè.

Mình không thể trả lời hết ý qua điện thoại được nên chỉ nói sơ sơ thôi.

Mồi chủ lực là khoai lang đỏ hấp chín 1kg.
    Sữa bột (loại không có Melamine nhé )100 gr.
    1 lát phô mai (Cheese)
    Một cái bánh mì ngọt phơi khô nghiền nát thành bột mịn.
    Một nắm mè(vừng) trắng rang vàng xay nhuyễn.

Trộn tất cả lại với nhau, nhồi cho thật đều rồi đem bỏ vào bao nylon đen buộc kín, ủ 3, 4 tuần rồi đem ra câu, trước thả mồi thì quét 1 ít bơ lên cục mồi cho thơm. Có bạn nói là dùng nước trái thơm tươi(trái dứa) để qua 1 đêm, không bỏ tủ lạnh, cho nó thiu, nhúng cục mồi vào 1 cái rồi quăng ra câu.

Không biết bài mồi này có bị lỗi thời chưa? Mong các bạn câu cao thủ góp ý thêm cho nó hoàn chỉnh và hiệu quả hơn.

Trân trọng.

Tác giả: Diệu Ðông

MinhNghia's Avatar
    Địa điểm
    Quán thịt chó
    Thanks
    0

Đây là công thức câu cá mè mà em hay câu, em đã thử với nhiều ao rồi và cũng bắt được nhiều cá.Đây là công thức của em:

- 800g khoai lang(đã luộc)

- 1 ổ bánh mì ngọt (đức phát)

- 100g sữa bột (lọai lẻ mua ngòai chợ cũng được)

- 1 chén nhỏ dấm nuôi

- 2 cục pho mai đầu bò

- 1 bịch bột đậu xanh(lọai 3.000đ mua tại Hào Cây Gỏ)

- 50g bột năng

Trước tiên ta trộn bánh mì đã ray mịn với khoai lang đã xay nhuyễn,sau đó ta cho 1 ít bột năng vào cho bột vừa không bở là được,sau đó bỏ vào hủ nhựa rưới 1 ít dấm lên cục mồi vừa nhồi,ủ chua khỏang 1 tuần.Đúng 1 tuần ta lấy tất cả ra trộn với 100g bột sữa và 2 cục phô mai đầu bò cho thật đều(nếu nhão hay bở ta có thể lấy bột năng bỏ vào cho đến khi bóp không bở nữa là được).Sau đó bỏ vào hủ ta ủ tiếp 1 tuần nữa là ta có thể đem ra câu.Sau khi đem ra câu ta lấy bột đậu xanh trộn vào là có thể câu được.

*LƯU Ý:Sau khi đem ra câu bỏ mồi ra trộn với bột đậu xanh sao cho đừng cứng quá và cũng không mềm quá.Mồi cá mè ủ càng chua càng tốt nhưng đừng để nơi quá nóng và nhiều ánh nắng chiếu vào vì như vậy mồi sẽ bị hư và bị chảy nước.
    Tác giả: ajaxboy83

phamtuan79's Avatar
    Thanks
    0

Chào bác Minh Nghia !
    Bác cho em hỏi chút ... 2 công thức làm mồi câu cá Mè của bác là dùng để làm mồi xả hay dùng câu luôn ạ và dùng mồi này câu theo kiểu gì (câu Đài, Lăng xê ... hay như thế nào bác) em có người bạn đang rủ đi câu cá Mè ở sông Mực mà em chưa lần nào đi câu cá Mè cả. Bác có thể chỉ giáo luôn cho em cách setup một bộ (cần, phao, lưỡi, máy ...) để câu cá Mè lun với nhé. Cảm ơn Bác nhiều !!!

MinhNghia's Avatar
    Địa điểm
    Quán thịt chó
    Thanks
    0

Chào bác Phamtuan79
    Thứ nhất xin nói rằng hai công thức làm mồi mè nói trên là của 2 bác Diệu Đông và ajaxboy83 là thành viên của diễn đàn HQBC chứ không phải của em.
    2 loại mồi này được dùng câu luôn (dùng bom) và câu lancer. Tuy nhiên, do địa bàn bác câu là khu vực phía Bắc, nên có thể loại mồi này không thích hợp, mặc dù vậy bác có thể dùng để thử nghiệm.
    Về bộ dụng cụ để săn cá mè, bác có thể tham khảo ở bài viết sau:
    http://www.4so9.com/cauca/ArticleView.php?article_id=37
    Chúc bác thành công.

Thanks
    0

New1

cháu xin chào các bác cháu nghe nói là hoa hồi (một vị thuốc bắc) dân dưới miền tây hay dùng để câu cá cũng nhạy lắm cháu nghĩ trộn vào mồi câu chắc cũng câu được nhưng cháu cũng chưa thử cháu gửi cho các bác để các bác làm thử có kết quả báo cho cháu nha! cháu nghe nói nó có khả năng kích thích cá đó!thanhks các bác nhiều!:2389::2389::2389::2389::2389::2389:

boybuon_mt's Avatar
    Thanks
    0

Để thử xem

Thanks
    0

Chào các bác cho em bon chen tí về mồi mè nha!không biết nó có hửu dụng không nửa
    Sau khi tạo mồi nền gồm: Khoai lang, bánh mì(cái này em không dùng bánh mì ngọt mà em dùng bánh mì lạt để khô bóp nhuyễn ), không dùng sửa..2 cục pho mai.
    Với 1kg mồi nền như thế em thêm 1 bịch bột đậu xanh(bột em bé)bán ở siêu thị. một cục bơ Tường An cở bằng ngón chân cái.trồn đều với 1 kg mồi nền ủ cở 1 tháng. rồi đem đi đánh.cái này chỉ đi đánh Sông Mây.
    còn muốn đi đánh những nới khác thì không bảo đảm.
    mà nếu đi đánh những nới khác thì cần phải mang theo gia vị (sửa, các loại tinh).nghiên cứu xem chúng thích loại gia vị nào, thì ta nêm cho phù hợp.
    Thân chào!
    ĐT : 01697 578 327
    YM : du_nguyen1977

Địa điểm
    Q.Bình Thạnh
    Thanks
    0

Thật là lý thú và đầy ý nghĩa. Mình cũng là 1 con nghiện của cá mè...

McDonald's's Avatar
    Địa điểm
    HCM city
    Thanks
    3

Chào cả nhà,lúc trước em cũng hay đi câu cá mè,cũng có 1 cách làm mồi riêng của mình.Tuy 0 phải hiệu quả 100% nhưng ít khi nào bị lock,cách làm rất dễ có điều hơi tốn kém 1 tí..Cách làm như sau:Mọi người cứ ra tiệm đồ câu mua 1kg hay 0.5kg mồi cá mè tùy mỗi người(theo em thì mua ở Phượng là tốt nhất).Mua thêm 1 bịch mồi cá mè như hình sau: ( 25-30k/bịch)

Sau đó mọi người trộn mồi theo cách sau: 1kg mồi nền+ 1/2 bịch mồi trên hình+ 2 muỗng sữa bột không đường+ 1/4 hũ bơ Tường An loại nhỏ.Tất cả trộn đều đem ủ 1 đêm là có thể đem đi câu(ủ 1 ngày là tốt nhất,có thể bỏ tủ lạnh).Khi câu sau khi móc mồi mọi người thoa thêm 1 lớp mỏng bơ Tường An bên ngoài rồi lăn qua mồi cá mè còn dư ở trên.Như thế là có thể yên tâm chiến đấu
    Hình đính kèm Hình đính kèm
    "...Mà em nào có lỗi,lỗi do anh không giữ được người.
    ....Vẫy tay chào em,đường em đi nay vắng anh rồi..."
    My name: Minh Duy
    My phone:0903 093 722
    My yahoo:Tranminh_ct_bad@yahoo.com

Thanks
    0

Kbu2kg ca me

e o tay ninh xin anh chi e lam moi cau ca me trang, e toan la cau dc ca me (den) bo hok ak

ductran's Avatar
    Thanks
    4

Chào cả nhà ! xin cả nhà ai có kinh nghiệm câu cá thác lác thì chỉ giáo dùm mình , định câu thác lác nhưng thật sự là không biếc gì về loại cá này , câu mòi gì nhạy vậy các bác , cách câu mòi chìm hay nổi các bác oi ? xin các bác chì giáo dùm . thanks

Thanks
    90

Trích Được post bởi ductran Xem bài viết
    Chào cả nhà ! xin cả nhà ai có kinh nghiệm câu cá thác lác thì chỉ giáo dùm mình , định câu thác lác nhưng thật sự là không biếc gì về loại cá này , câu mòi gì nhạy vậy các bác , cách câu mòi chìm hay nổi các bác oi ? xin các bác chì giáo dùm . thanks
    thác lác thì cứ trùn huyết mà chơi thôi, móc nguyên con cho nó dư ra khoảng 2-3cm để nó ngo ngoe, canh phao sát đáy hoặc gần sát đáy cách chừng 5cm trở lại. lúc trước ở quê mình hay câu thác lác dùng cần tay bằng cách này. bác nên câu lúc sáng sớm hoặc chìu chạng vạng, lúc đó là nó ăn mạnh nhất. chỗ nào nó ăn mống nhìu thì cứ quăng mồi xuống.